Wadatacce
Wani ɗan lokaci da ya gabata, labarin Maya, ɗan kyanwa wanda ke nuna wasu halaye masu kama da waɗanda ke nuna Down Syndrome a cikin mutane, ya bazu a shafukan sada zumunta. An ba da labarin a cikin littafin yara mai suna “Haɗu da Maya Cat”Da wani shiri na mai koyar da ita, wanda ya yanke shawarar yin magana da rayuwar yau da kullun tare da kishiyarta don isar da yara mahimmancin tausayawa, yana ƙarfafa su su koyi son waɗanda ke yawan jama'a a matsayin" daban ".
Baya ga ƙarfafa tunani da yawa game da son zuciya da ke kafe a cikin tsarin al'ummomi, labarin Maya, wanda ya zama sananne a duniya “ cat tare da Down syndrome”, Ya sa mutane da yawa suna mamakin ko dabbobi na iya samun Down Syndrome, kuma musamman musamman, idan kuliyoyi na iya samun wannan canjin halittar. A cikin wannan labarin daga Kwararren Dabba, za mu bayyana muku idan Cats na iya samun Down syndrome. Duba!
Menene Down Syndrome?
Kafin ku san ko akwai cat tare da Down syndrome, da farko kuna buƙatar fahimtar menene yanayin. Down syndrome shine a canjin kwayoyin halitta wanda ke shafar lambobi biyu na chromosome kuma an kuma san shi da trisomy 21.
Tsarin DNA ɗinmu ya ƙunshi nau'i -nau'i 23 na chromosomes. Koyaya, lokacin da mutum ke da Down Syndrome, suna da chromosomes guda uku a cikin abin da yakamata su zama “biyun 21”, wato, suna da ƙarin chromosome a cikin wannan takamaiman wuri na tsarin ƙwayoyin halitta.
Ana bayyana wannan canjin halittar ta ilimin halittar jiki da ta hankali. Kuma wannan shine dalilin da ya sa mutanen da ke da Down syndrome galibi suna da wasu takamaiman halaye waɗanda ke da alaƙa da trisomy, ban da kasancewa iya nuna wasu matsaloli a cikin haɓaka hazaƙarsu da canje -canje a girma da sautin tsoka.
A wannan yanayin, yana da mahimmanci a jaddada hakan Down syndrome ba cuta ba ce, amma canji a cikin tsarin kwayoyin halittar da ke tattare da DNA na ɗan adam wanda ke faruwa yayin ɗaukar ciki, yana da alaƙa ga mutanen da suke da shi. Bugu da kari, ya kamata a lura cewa mutanen da ke fama da wannan ciwo ba su da hankali ko zamantakewa, kuma suna iya koyan ayyuka daban -daban, gudanar da rayuwa mai inganci da ingantacciyar rayuwa, shiga kasuwar aiki, kafa iyali, da nasu abubuwan da suka dace da ra'ayoyin da suke wani ɓangare na halayen ku, tsakanin sauran abubuwa da yawa.
Akwai kyanwa da ciwon Down?
Abin da ya sa aka san Maya da suna "kyanwar da ke da ciwon Down" shine mafi yawan fasalulluka a fuskarta, wanda da farko kallonsa yayi kama da wasu sifofi masu alaƙa da trisomy 21 a cikin mutane.
Amma da gaske akwai cat tare da Down syndrome?
Amsar ita ce a'a! Down Syndrome, kamar yadda muka ambata a baya, yana shafar nau'in chromosome na 21, wanda shine halayyar tsarin DNA na ɗan adam. don Allah a lura cewa kowane jinsin yana da bayanan halitta na musamman, kuma daidai wannan tsari na kwayoyin halittar halittu ne ke tantance halayen da ke tantance mutane mallakar wani nau'in ko wata. Dangane da mutane, alal misali, lambar ƙwayar cuta ta ƙayyade cewa an san su a matsayin mutane ba kamar sauran dabbobi ba.
Don haka, babu wata siyar Siamese da ke da Down Syndrome, ko wata dabbar daji ko ta gida ba za ta iya gabatar da ita ba, tunda cuta ce da ke faruwa musamman a cikin tsarin halittar ɗan adam. Amma ta yaya zai yiwu Maya da sauran kuliyoyi suna da wasu halaye na zahiri kamar waɗanda ake gani a cikin mutane masu ciwon Down?
Amsar ita ce mai sauƙi, saboda wasu dabbobin, kamar Maya, na iya samun canjin halittu, gami da trisomies kama da Down Syndrome. Koyaya, waɗannan ba za su taɓa faruwa akan ma'aunin chromosome 21 ba, wanda yake kawai a cikin lambar ƙirar ɗan adam, amma a ciki wasu nau'ikan chromosomes wanda ke yin tsarin halittar jinsin.
Canje -canjen halittu a cikin dabbobi na iya faruwa a lokacin da aka ɗauki ciki, amma kuma suna iya samo asali daga gwajin ƙwayoyin halittar da aka yi a dakunan gwaje -gwaje, ko kuma daga yin ɗabi'a, kamar yadda ya faru da farin damisa mai suna Kenny, wanda ya rayu a mafaka a Arkansa kuma ya mutu a cikin 2008, jim kaɗan bayan da aka san shari'arsa a duk duniya - kuma bisa kuskure - a matsayin "damisa da Down's Syndrome".
Don kammala wannan labarin, dole ne mu sake tabbatar da cewa, kodayake akwai shakku mai yawa game da ko dabbobi na iya samun Down Syndrome, gaskiyar ita ce dabbobi (gami da felines) na iya samun trisomies da sauran canjin halittu, amma babu cats da Down syndrome, kamar yadda wannan yanayin ke gabatar da kansa kawai a cikin tsarin halittar ɗan adam.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu cat tare da Down syndrome,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.