Wadatacce
- Luwadi a Masarautar Dabbobi
- Dalilan liwadi tsakanin dabbobi
- Birai na Japan (Biri biri)
- Penguins (Spheniscidae)
- Ungulu (Gyps cika)
- 'Ya'yan kwariTephritidae)
- Bonobos (paniscus)
- Ƙwayoyin launin ruwan kasa (Tribolium castaneum)
- Raƙuma (Kifi)
- Laysan Albatrosses (Phoebastria immutabilis)
- Zakuna (panthera leo)
- swans da geese
Masarautar dabbobi ta tabbatar da cewa liwadi ɗan adam ne na ɗaruruwan nau'in kuma, in ba haka ba, kusan duk abin da ke akwai. Babban binciken da aka yi a 1999 ya kalli halayen 1500 nau'ikan na dabbobin ɗan luwadi.
Koyaya, wannan da sauran karatuttuka da yawa da aka gudanar tsawon shekaru sun nuna cewa batun ya wuce yin lakabi da ɗan luwaɗi, bisexual ko liwadi. Daga cikin dabbobin babu rikodin wariya ko ƙin yarda dangane da wannan batun, ana ɗaukar jima'i kamar wani abu quite al'ada kuma ba tare da haramun ba kamar yadda yake faruwa tsakanin mutane.
A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal za mu bayyana idan a zahiri akwai dabbobin luwadi, abin da aka sani zuwa yanzu kuma za mu ba da wasu labarai na ma'aurata da dabbobin jinsi suka kafa waɗanda suka shahara a duniya. Kyakkyawan karatu!
Luwadi a Masarautar Dabbobi
Akwai dabbobin luwadi? Haka ne, ta ma’anar, liwadi ana sifanta shi ne lokacin da mutum ya yi jima’i da wani mutum a cikin jinsi daya. Kodayake wasu mawallafa suna adawa da amfani da kalmar ɗan luwaɗi ga waɗanda ba ɗan adam ba, har yanzu an fi yarda da cewa akwai dabbobin ɗan luwaɗi waɗanda ke nuna su a matsayin dabbobin luwaɗi ko 'yan madigo.
Babban binciken da aka taɓa yi a kan batun ya zama littafin da aka buga a 1999 wanda masanin ilimin halittu na Kanada Bruce Bagemihl. A wurin aiki Farin Ciki na Halittu: Luwadi da Dabbobi da Bambancin Halittu (Farin Ciki na Halittu: Luwadi da Dabbobi da Bambancin Halittu, a cikin fassarar kyauta)[1],, ya ba da rahoton cewa halayyar ɗan kishili kusan ta gama gari ce a masarautar dabbobi: an lura da ita sama da nau'in dabbobi 1,500 kuma an rubuta su sosai a cikin 450 daga cikinsu, tsakanin dabbobi masu shayarwa, tsuntsaye, dabbobi masu rarrafe da kwari, misali.
Dangane da binciken da Bagemihl da wasu masu bincike da dama suka yi, akwai bambancin jinsi sosai a cikin dabbobin, ba kawai luwadi ko luwadi ba luwadi, amma kuma tare da al'adar jima'i na yau da kullun don sauƙin jin daɗin dabbar, ba tare da dalilai na haihuwa ba.
Koyaya, wasu masu bincike sunyi iƙirarin cewa akwai ƙananan nau'ikan dabbobi waɗanda ke da yanayin ɗan kishili don rayuwa, kamar yadda yake faruwa, alal misali, tare da dabbobin gida (Ovies Aries). A cikin littafin Luwadi na Dabba: Ra'ayin Halittu (Luwadi na dabba: Ra'ayin Halittu, a cikin fassarar kyauta)[2], mai bincike Aldo Poiani ya bayyana cewa, a lokacin rayuwarsu, kashi 8% na tumaki sun ƙi yin aure da mata, amma yawanci suna yin hakan da sauran tumaki. Wannan ba yana nufin cewa mutane na wasu nau'ikan da yawa ba su da irin wannan halayyar. Za mu gani a cikin wannan labarin cewa dabbobi ban da tumaki suna yin shekaru tare da abokin tarayya ɗaya na jinsi ɗaya. Da yake magana game da su, a cikin wannan labarin za ku gano dabbobin da ba sa barci ko bacci kaɗan.
Dalilan liwadi tsakanin dabbobi
Daga cikin dalilan da masu bincike suka bayar don ba da hujjar halayyar ɗan luwaɗi tsakanin dabbobi, idan dalilai na larura, su ne neman kiwo ko kula da al'umma, tabbatar da zamantakewa, al'amuran juyin halitta ko ma rashin maza a cikin rukunin da aka ba su, kamar yadda za mu gani daga baya a wannan labarin.
Crickets, birai, kaguwa, zakuna, agwagin daji .... a cikin kowane nau'in, binciken da ba a kammala ba ya nuna cewa dangantakar ɗan luwaɗi ba kawai game da jima'i ba ne, amma, a yawancin su, har da soyayya da abota. Akwai dabbobi da yawa na jinsi iri ɗaya da ke kiwo shaidu masu ban sha'awa kuma suna zama tare tsawon shekaru da yawa, kamar giwaye. A nan za ku iya ƙarin koyo game da yadda dabbobi ke sadarwa.
A ƙasa, za mu gabatar da wasu nau'ikan da akwai karatu da/ko rikodin akan ma'aurata na jinsi ɗaya da kuma wasu sanannun lokuta na liwadi a masarautar dabbobi.
Birai na Japan (Biri biri)
A lokacin lokacin yin jima'i, gasa tsakanin biranen Japan tana da kyau. Maza suna fafatawa da juna don kulawar abokan aure, amma kuma suna gasa da sauran mata. Suna hawa saman dayan kuma suna goge al'aurar su don samun nasara a kanta. Idan burin ya yi nasara, za su iya zauna tare tsawon makonni, har ma don karewa daga abokan hamayyarsu, maza ne ko ma wasu mata. Amma abin da aka lura da shi yayin nazarin halayen wannan nau'in, shine koda lokacin da mata suka shiga cikin jima'i da sauran mata, suna ci gaba da sha'awar maza, wanda ke nufin za su zama dabbobin jinsi biyu.[3]
Penguins (Spheniscidae)
Akwai rubuce -rubuce da yawa na halayyar ɗan luwaɗi tsakanin penguins. Wasu ma'aurata 'yan luwadi na nau'in da ke zaune a gidan namun daji a Jamus suna ta tayar da hankali. A shekarar 2019, su biyun sun saci kwai daga gida na ma'aurata maza da mata, amma abin takaici, kwai bai tashi ba. Ba su gamsu ba, a cikin Oktoba 2020 sun sace duk ƙwai daga wani gida, a wannan karon daga wasu penguins biyu na mata biyu.[4] Har zuwa ƙarshen wannan labarin babu wani bayani game da haihuwar ko ba na ƙananan penguins ba. Wasu ma'aurata mata sun riga sun kwai kwai na wasu ma'aurata a cikin akwatin kifaye a Valencia, Spain (duba hoton da ke ƙasa).
Ungulu (Gyps cika)
A cikin 2017, ma'aurata da maza biyu suka kirkira sun shahara a duniya yayin da suka zama iyaye. Ungulu a gidan wasan kwaikwayo na Artis da ke Amsterdam, Holland, wadanda suka kasance tare tsawon shekaru, sun kyankyashe kwai. Haka ne. Ma'aikatan gidan namun daji sun saka kwai wanda mahaifiyar ta yi watsi da shi a cikin gida kuma sun kula da aikin sosai, yin aikin iyaye da kyau (duba hoton da ke ƙasa).[5]
'Ya'yan kwariTephritidae)
A cikin 'yan mintuna na farko na rayuwar kudarar' ya'yan itace, suna ƙoƙarin yin hulɗa da duk wani kuda da ke kusa da su, mace ko namiji. Kawai bayan koyon ganewa budurwar mace wari cewa maza suna mai da hankali akan su.
Bonobos (paniscus)
Jima'i tsakanin chimps na nau'in Bonobo yana da muhimmin aiki: don haɓaka dangantakar zamantakewa. Suna iya amfani da jima'i don kusantar manyan membobin ƙungiyar don samun ƙarin matsayi da daraja a cikin alummar da suke rayuwa. Sabili da haka, ya zama ruwan dare ga maza da mata su sami alaƙar ɗan luwaɗi.
Ƙwayoyin launin ruwan kasa (Tribolium castaneum)
Ƙwayoyin launin ruwan kasa suna da dabarun ban sha'awa don kiwo. Suna yin hulɗa da juna kuma suna iya sanya maniyyi a cikin abokan mazajen su. Idan dabbar da ke ɗauke da wannan maniyyin to ya haɗu da mace, tana iya kasancewa taki. Ta wannan hanyar, namiji zai iya yin takin mata da yawa, saboda baya buƙatar yin hukunci da su duka, kamar yadda ya saba a cikin nau'in. Abin da kuma aka lura a cikin wannan nau'in shine cewa ƙudan zuma ba wai kawai ɗan luwaɗi ba ne.
Raƙuma (Kifi)
Daga cikin rakuman dawa, jima'i tsakanin daidaikun jinsi ya fi yawa fiye da tsakanin abokan jinsi. A cikin 2019, Gidan Zoo na Munich, Jamus, ya goyi bayan faretin Gay Pride wanda ke nuna ainihin nau'in nau'in dabba. A lokacin, daya daga cikin masanan ilimin halittu na yankin ya bayyana cewa raƙuman raƙuman ruwa suna yin bisexual kuma cewa a wasu rukunin nau'ikan, 90% na ayyukan 'yan luwadi ne.
Laysan Albatrosses (Phoebastria immutabilis)
Wadannan manyan tsuntsaye, da macaws da sauran nau'in, galibi suna zama "aure" har tsawon rayuwa, suna kula da yaransu. Koyaya, bisa ga binciken da Jami'ar Minnesota, a Amurka ta gudanar a Hawaii, uku daga cikin ma'aurata 10 daga cikin wadannan dabbobi mata biyu ne ba su da dangantaka. Abin sha’awa, suna kula da zuriyar da maza ke haifarwa waɗanda ke “tsallake” dangantakar su mai ƙarfi don yin aure tare da mace ɗaya ko duka biyun.
Zakuna (panthera leo)
Zakuna da yawa suna watsar da zakin don kafa ƙungiyoyin dabbobi masu luwadi. A cewar wasu masu nazarin halittu, game da 10% na jima'i a cikin wannan nau'in yana faruwa da dabbobin jinsi ɗaya. Daga cikin matan zakin, akwai kawai rubuce -rubuce na aikin alaƙar ɗan luwaɗi lokacin da suke cikin bauta.
swans da geese
A cikin swans liwadi ma yana dorewa. A cikin 2018, dole ne a cire ma'aurata maza daga wani tafki a Austria saboda su biyun suna kai hari ga mutane da yawa a yankin. Dalilin zai kasance don kare lafiyar ku yaro.
A waccan shekarar, amma a garin Waikanae, New Zealand, kuzari Thomas ya mutu. Ya sami shahara a duniya bayan ya shafe shekaru 24 tare da swan Henry. Ma'auratan sun zama ma fi shahara bayan sun fara a triangle soyayya tare da mace swan Henriette. Su ukun tare suka kula da ƙananan swans ɗin ta. Henry ya riga ya mutu a cikin 2009 kuma, jim kaɗan bayan haka, Henriette ta watsar da Thomas, wanda ya tafi ya zauna tare da wata dabbar irin ta. Tun daga nan Thomas ya rayu shi kaɗai.[6]
A cikin hoton da ke ƙasa muna da hoton Thomas (farin Goose) kusa da Henry da Henrietta.
Yanzu da kuka san ƙarin bayani game da dabbobin ɗan luwaɗi, gay ko dabbobin jinsi, wataƙila kuna iya sha'awar wannan labarin daga PeritoAnimal: shin kare zai iya zama ɗan luwaɗi?
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Akwai dabbobin luwadi?,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.