Bambanci tsakanin swans, ducks da geese

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 21 Janairu 2021
Sabuntawa: 20 Nuwamba 2024
Anonim
Bambanci tsakanin swans, ducks da geese - Dabbobin Dabbobi
Bambanci tsakanin swans, ducks da geese - Dabbobin Dabbobi

Wadatacce

Tsuntsaye sun kasance gungun masu tsattsauran ra'ayi da ke da alaƙa da mutane tun ƙarni da yawa. Kodayake akwai rikice -rikice da yawa game da ƙayyadaddun rarrabuwarsu, gaba ɗaya, harajin gargajiya na ɗaukar su kasancewa cikin aji Aves. A halin yanzu, don phylogenetic tsarin, an haɗa su a cikin Archosaur clade, wanda a halin yanzu suke rabawa tare da kada.

Akwai dubban jinsunan tsuntsaye, wadanda ke rayuwa a sararin halittu masu yawa, na duniya da na ruwa. Ya zama ruwan dare gama -gari ga tsuntsaye su ba mu mamaki da waƙoƙin su, fasali na jirgin sama da ƙyallen su. Duk waɗannan, ba tare da wata shakka ba, suna mai da su dabbobi masu ban sha'awa. Koyaya, a cikin wannan rukunin akwai bambance -bambancen da yawa, wanda a wasu lokuta kan iya haifar da rudani dangane da ganewa. Shi yasa a cikin wannan labarin na PeritoAnimal, muna gabatar dabambance -bambance tsakanin swans, ducks da geese, tsuntsaye daban -daban da ke haifar da sha’awar kyawun su.


Taxonomy na swans, ducks da geese

Ta yaya ake rarrabe waɗannan tsuntsayen ta hanyar haraji? Daga yanzu, za mu mai da hankali kan halaye daban -daban tsakanin swans, ducks da geese. Duk waɗannan tsuntsayen suna cikin tsarin Anseriformes da dangin Anatidae. Bambance -bambancen ya ta'allaka ne a cikin dangin dangin da aka haɗa su, kamar yadda a cikin jinsi da nau'in:

geese

geese na subfamily Anserinae da jinsin Anser, tare da nau’o’i takwas da nau’o’i daban -daban. Ofaya daga cikin mafi sanannun shine kuzarin daji ko kuzarin gama gari (mai amsawa). Koyaya, akwai kuma wani jinsi tare da nau'in da aka sani da geese, kamar Cereopsis, wanda ya haɗa da launin toka ko launin toka (Cereopsis novaehollandiae).

Swan

Wannan rukunin yayi daidai dangin dangin Anserinae da dangin Cygnus, wanda a cikinsa akwai nau’o’i shida da wasu nau’uka. Mafi sanannun shine farin swan (Ciwon kai).


agwagwa

Ducks an rarrabasu zuwa ƙungiyoyi uku: na hankula, masu busa da iri. An rarrabe tsoffin a cikin Anatinae, inda muke samun adadi mafi yawa; wasu sanannun nau'in sune: duck mandarin (Aix galericulata), duck na cikin gida (Anas platyrhynchos gida), duck daji (Cairina moschata), duck a cikin tabarau (Speculanas specularis) da paturi-preta, wanda kuma aka sani da nigga (Netta erythrophthalma).

Na karshen yayi daidai da Dendrocygninae na dangin dangi, kuma wasu nau'in sune shayi na arboreal (Dendrocygna arborea), cabocla marreca (Dendrocygna autumnalis) da java teal (Dendrocygna javanica).

Na uku kuma na ƙarshe na Oxyurinae na ƙaramin iyali, kamar duck-of-papada (Werewolf biziura), ruwan leda mai kai-baki (Harshen atricapilla) da koko koko (Nomonyx dominicus).


Kuna so ku san ƙarin nau'in agwagi? Kada ku rasa labarin mu akan nau'ikan agwagi kuma ku gano yawan su.

Bambancin jiki tsakanin swans, ducks da geese

Tsuntsayen anatidae, waɗanda su ne swans, ducks da geese, da sauransu, suna raba su azaman halayen gama gari da ke da alaƙa da ruwan ruwa, duk da haka, kowace ƙungiya tana da halaye na jikin mutum wanda ke bambanta su. Don rarrabe Goose, swan ko duck, babban abin da zamu iya la'akari shine girman, kasancewa mafi girma swans na duka. Na biyu, akwai geese, kuma a ƙarshe, ducks. Wani fasali wanda ba zai yi kuskure ba shine wuyansa, kuma a cikin wannan ma'anar muna da, daga mafi tsayi zuwa gajeru, na farko swan, sannan kuci kuma a ƙarshe duck.

Bari mu san waɗannan fasalulluka masu rarrabewa:

Halayen jiki na Goose

Geese sune, gabaɗaya, ruwa da tsuntsaye masu ƙaura masu girman gaske, mafi girma kuma mafi ƙarfi shine kuzarin daji ko kuzarin gama gari, wanda zai iya auna kusan kilo 4.5 kuma auna har zuwa 180 cm, dogaro da fuka -fuki. Launi ya bambanta gwargwadon nau'in, don haka muke samu fari, launin toka, launin ruwan kasa har ma da cakuda launuka.

Gemun su babba ne, yawanci orange a launi, da kuma kafafuwanku. Kodayake akwai wasu keɓewa, waɗannan membobin na ƙarshe an daidaita su don yin iyo.

Daga cikin nau'in tsuntsaye guda uku da muka kwatanta a cikin wannan labarin, zamu iya cewa kuzarin yana da wuyan tsaka-tsaki, babba idan aka kwatanta da agwagwa, amma karami fiye da swan. Bugu da ƙari, su tsuntsaye ne masu tashi mai ƙarfi.

Siffofin Jiki na Swan

Babban fasali na swans shine su dogon wuya. Yawancin jinsuna farare ne, amma kuma akwai baƙar fata ɗaya kuma farar jiki, amma tare da bakar wuya da kai. Wadannan tsuntsaye suna da halin girma sosai, kuma dangane da nau'in, nauyinsu na iya bambanta tsakanin kimanin kilo 6 zuwa 15. Duk swans suna da tsayin sama da mita ɗaya; Babbar swan na iya kaiwa fuka -fuki har zuwa 3 mita.

Yawanci babu dimorphism na jima'i, amma a ƙarshe namiji na iya zama ya fi mace girma. Ƙwayoyin suna da ƙarfi, orange, baki ko haɗuwa, dangane da nau'in. Ƙafar tana haɗe da membrane wanda ke ba su damar yin iyo.

Halayen jiki na agwagwa

Ducks suna nuna mafi girma iri -iri launin launi. Za mu iya samun nau'in inuwa ɗaya ko biyu, amma akwai kuma da yawa tare da haɗuwa da launuka daban -daban. An bambanta su daga geese da swans ta kasancewa mafi ƙanƙanta tsakanin tsuntsaye uku, tare da guntu fikafikan da wuyansa, kuma gabaɗaya jikin mai ƙarfi. Akwai jinsuna masu alamar dimorphism na jima'i.

Yawanci ba sa wuce kilo 6 cikin nauyi da 80 cm ku na tsawon. Tsuntsaye ne da aka saba da su don yin iyo da tafiya mai nisa. Hakanan, gemun su lebur ne.

Mazaunin swans, ducks da geese

Waɗannan tsuntsaye suna da fa'ida sosai a duk duniya, a gefe ɗaya saboda halayen ƙaura, a gefe guda kuma, saboda nau'ikan da yawa sun kasance cikin gida kuma suna kula da kusanci da mutane.

Kai geese zauna kusan duk Turai, yawancinsu Asiya, Amurka daga Arewa da Arewacin Afirka. Bi da bi, da swans suna yaduwa a yankuna da yawa na Amurka, Turai, Asiya da Australia. ya da Docks suna warwatse cikin duk nahiyoyi, sai dai a kan sanduna.

Yana da mahimmanci a tuna cewa a halin yanzu yana yiwuwa a iya samun waɗannan tsuntsayen a yankunan da ba asalin su ba ne, kamar yadda aka gabatar da su ta hanyar ɗan adam.

Samu cikakkun bayanai game da tsuntsaye masu ƙaura da halayensu a cikin wannan labarin akan tsuntsaye masu ƙaura.

Halin swans, ducks da geese

A cikin al'adunsu da halayen ɗabi'unsu, muna kuma iya samun manyan bambance -bambance tsakanin agwagi, geese da swans. Bari mu gan su:

halin Goose

Geese tsuntsaye ne masu son juna, wanda jirgin gama -gari yana da tsari na musamman a cikin 'v'. yawanci dabbobi ne yanki sosai, masu iya kare sararin su sosai suna fitar da sautunan musamman. Dangane da mutanen da ke cikin gida, suna iya nuna halin zamantakewa. Geese yana yin irin sautin da aka sani da croak.

halin swan

A cikin swans zamu iya samun halaye daban -daban, kamar baƙar fata, tsuntsu mai zumunci kuma ba ƙaura, yayin da farin swan, akasin haka, yayi daidai yankuna kuma yana iya zama cikin ma'aurata ko kafa manyan yankuna. Hakanan yana iya zama tare da wasu tsuntsaye wanda yana jurewa kusa. Dangane da nau'in, wasu swans na iya zama masu magana fiye da sauran, amma gabaɗaya suna bayyana sautunan daban -daban waɗanda aka ji kamar whistles, kumbura ko nau'in gurnani.

halin duck

Ducks, a gefe guda, na iya nuna nau'ikan halaye daban -daban gwargwadon nau'in. Wasu suna son zama cikin ma'aurata, yayin da wasu a cikin ƙananan ƙungiyoyi. Dabbobi daban -daban na iya zama jin tsoro da yanki, yayin da wasu ke ba da izinin kimantawa, alal misali, ga mutane, har zuwa rayuwa a cikin tafkuna ko hanyoyin ruwa na wucin gadi. agwagi suna fitarwa gajeren sautin bushewa, wanda ake gani a matsayin "quack" na hanci.

Sake haɓakar swans, ducks da geese

Siffofin haifuwa tsakanin swans, ducks da geese sun bambanta gwargwadon ƙungiyar. Don fahimtar su, bari mu koyi yadda suke hayayyafa:

haifuwar Goose

geese samun abokin rayuwa da kuma ciyar da mafi yawan shekara tare, kawai maye gurbin abokin tarayya idan mutuwar. Goose na yau da kullun, alal misali, yawanci yana yin gida a cikin ƙasa kusa da wuraren ruwa inda yake zaune kuma, kodayake gida a kungiyoyi, kafa wani tazara daga juna. suka shiga 6 qwai, fari kuma kusan elliptical, sau ɗaya kawai a shekara, kuma ko da yake namiji ya kasance a kusa, mace ce kawai ke ƙyan ƙwai.

Haihuwar Swan

Suma su ma suna da abokin tarayya ga dukan rayuwa kuma gina manyan gida na rukuni, wanda zai iya aunawa har zuwa Mita 2 a cikin tsarukan iyo ko kusa da ruwa. Suna iya yin gida a cikin ƙanana ko manya, kusa da juna. Kodayake yawanci mace ce ke kyankyashe ƙwai, namiji na iya maye gurbin ta a ƙarshe. Dukansu lamba da launi na ƙwai na iya bambanta daga wannan nau'in zuwa wani, tare da kwan kwai ya bambanta daga ɗaya ko biyu har zuwa qwai 10. Launuka sun bambanta tsakanin greenish, cream ko fari.

kiwon duck

Ducks suna da nau'ikan haihuwa daban -daban dangane da nau'in. Wasu gida kusa da ruwa, yayin da wasu na iya zama gida mai nisa ko ma a gidajen da aka gina cikin bishiyoyi. wasu sa har zuwa qwai 20, wadanda a wasu lokutan uwa ko iyaye ke kula da su. Amma ga launin ƙwai, wannan ma ya bambanta, kuma yana iya kasancewa cream, fari, launin toka har ma da koren ganye.

Ciyar da swans, ducks da geese

Goose dabba ce mai cin ganyayyaki cewa yana mannewa, yana iya cinye tsirrai, tushe da harbe, a ciki da cikin ruwa. Don ƙarin bayani kan wannan nau'in abincin, kar a rasa wannan labarin a kan dabbobin da ke cin ganye.

Swans, a gefe guda, suna cinye tsirrai na ruwa da algae., amma kuma wasu kananan dabbobi kamar kwaɗi da kwari.

A ƙarshe, da Ducks ciyar a kan tsirrai, 'ya'yan itatuwa da iri, kodayake suna iya haɗawa kwari, larvae da crustaceans a cikin abincinku. A cikin labarin game da abin da agwagwa ke ci, zaku sami duk cikakkun bayanai game da abincin sa.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Bambanci tsakanin swans, ducks da geese,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.