Bayan gyaran karen na baƙon abu ne: dalilai

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 12 Yuli 2021
Sabuntawa: 21 Yuni 2024
Anonim
MORTAL KOMBAT WILL DESTROY US
Video: MORTAL KOMBAT WILL DESTROY US

Wadatacce

Idan lokacin bazara ya zo, mutane da yawa suna shirin shirya karnukansu don gujewa yin zafi sosai. Wannan ya zama ruwan dare gama gari a ƙasashe masu zafi kamar Brazil, inda a zahiri yanayin zafi yayi zafi a wannan kakar. Koyaya, wasu masu koyarwa suna mamakin kuma suna da damuwa lokacin da suka lura da karensu yana baƙin ciki bayan ya yanke rigarsa. A lokacin ne tambayoyin suka bayyana: “Me ya sa bayan gyaran karen na ya zama abin mamaki?”Ko“ Me yasa na aske kare na kuma yayi bakin ciki? ”

A matsayin martani na farko, mutane da yawa suna shakkar kantin dabbobi da ƙwarewar ƙwararre wanda ya yanke gashin karen. Kodayake yana da mahimmanci a ɗauki karnukanmu zuwa cibiyoyi masu aminci waɗanda ke bin ƙa'idodin tsabta da aminci, sanadin wannan baƙin ciki bayan ɓarkewar ba koyaushe yake da alaƙa da kantin sayar da dabbobi ba kuma galibi yana shafar hali, ƙwayar halitta ko halayensa. kowane kare.


A cikin wannan post ɗin ta PeritoAnimal, za mu yi bayani cikin sauƙi da sauri manyan abubuwan da ke amsa tambayar: 'Kare na ya dawo baƙon abu daga shagon dabbobi, me zai iya zama?'. Za mu kuma ba ku wasu nasihohi don hana faruwar hakan ba tare da yin illa ga tsabtace tsabta da kiyaye rigar abokinku ba. Kada ku rasa shi!

Me ya sa bayan gyaran karen na ya zama abin mamaki?

Abu mafi mahimmanci da kuke buƙatar la'akari shine ba duk karnuka ake buƙatar gyarawa ba. Canine metabolism da kansa an shirya shi don daidaita rigar zuwa yanayin yanayi da bambancin muhalli a yanayi daban -daban. Daidai saboda wannan dalili, karnuka suna fuskantar aƙalla sauye -sauye na gashi ɗaya ko biyu a cikin shekara, wanda a cikin su sukan rasa gashi da yawa kuma suna buƙatar gogewa akai -akai.

A cikin kaka da hunturu, wasu karnuka suna da matuƙar kula da yanayin zafi (musamman kanana da gajerun masu gashi) kuma suna iya jin sanyi sosai idan aka aske su. Kare yana karkarwa bayan aski yana iya yin sanyi, amma kuma yana iya tsoratar da wannan canjin kwatsam na rigarsa, musamman idan an yi masa aski na farko.


Bugu da ƙari, ba a ba da shawarar a “ɓaɓe” ko a yanka tare da “injin 0” a cikin karnuka, kamar yadda rigar ta cika wasu muhimman ayyuka don lafiyar dabba da jin daɗin ta. Fur ɗin karenku ba kawai yana kare shi daga sanyi da wahalar yanayi ba, amma kuma yana hana fatarsa ​​shan wahala daga kunar rana, raɗaɗi da raɗaɗi yayin tafiya, kuma daga saduwa da ƙazanta da ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda zasu iya haifar da hanyoyin rashin lafiyan, canine dermatitis da sauran matsalolin fata. a cikin karnuka.

Canjin ɗabi'a bayan gyaran kare

Don haka al'ada ce kuma abin fahimta ga ɗan kwikwiyo ya ji daɗi ba tare da rigarsa ta yau da kullun ba. Baya ga zahiri ganin kan ku da ganin kan ku daban, kare yawanci yana jin ƙarin fallasa, mai rauni da/ko mai rauni ba tare da gashin da ke kare shi ba. A zahirin gaskiya, fatar jikin ku, gabobin ku na haihuwa, idanun ku da muryoyin ku za su fi fallasa bayan ango. Kuma mafi tsattsauran aski, mafi rauni da ban mamaki ɗan kwikwiyo zai iya ji.


Don haka, a matsayina na mai koyarwa, yana da mahimmanci ku san mayafin kwikwiyo ɗan ɗan ɗan kaɗan kaɗan kafin yanke shawara idan, ta yaya kuma lokacin da za a aske shi. Wannan kuma zai taimaka muku amfani da samfuran da suka dace don yin wanka, bushewa da salon gashin abokin ku. Ganin likitan dabbobi babban tunani ne, amma mun kuma shirya wata kasida don taimaka muku sanin nau'ikan karnuka daban -daban da yadda ake kula da kowane.

Shin baƙon kare zai iya yin rashin lafiya?

Baya ga 'bayan aski na kare ya zama abin ban mamaki', wani ƙaramin korafi a tsakanin masu koyarwa shi ne cewa karensu yana kancewa bayan aski kuma yana nuna jajayen fata. Dangane da irin gyaran da aka yi, yana yiwuwa akwai ɗan haushi a fatar karnuka, musamman idan muka yi magana game da “gyaran fuska 0” (wani dalili kuma da ba za a “fata” babban abokin ku ba a lokacin bazara). Wannan m da m ji kuma iya tasiri mara kyau cikin halin kare, yana sa ku zama mafi baƙin ciki ko sanyin gwiwa, fi son zama shi kaɗai da nutsuwa da/ko kada ku kasance masu son yin wasa, tafiya da koyo kamar yadda kuka saba.

Fushi bayan yankewa

A mafi yawan lokuta, duka biyun redness bayan yankewa yadda halayen ke canzawa yakamata su wuce da sauri, washegari ko kusan kwanaki 2 bayan ango. Amma idan kun lura cewa karenku ya dawo daga kantin sayar da dabbobi mai ƙarfi, tare da haushi da/ko bushewar fata (tare da ko ba tare da jajayen fata) kuma waɗannan alamun sun ci gaba da wuce kwanaki 3, yana da kyau ku tuntubi likitan dabbobi don gano dalilin wannan symptomatology.

Allergy bayan aski

Ofaya daga cikin yuwuwar shine cewa karenku yana rashin lafiyan ruwan wukar injin da aka yi amfani da shi don yanke gashi, musamman idan ba a rufe su da kayan hypoallergenic, kamar titanium ko bakin karfe. Hakanan yana yiwuwa ƙwarjinku yana rashin lafiyan duk wani samfuri da aka yi amfani da shi a cikin kantin sayar da dabbobi, amma ba lallai ba ne a cikin kayan ado. Daga samfuran tsabta a lokacin wanka, zuwa samfuran tsabtace da aka yi amfani da su don tsabtace ƙasa, misali.

A lokuta biyu, manufa ita ce kai karen zuwa asibitin dabbobi don gwaje -gwajen rashin lafiyar, gwajin jiki da sauran hanyoyin da za su taimaka wa likitan dabbobi gano dalilin da ya sa bayan gyaran karenku ya zama baƙon abu.

Kare na ya dawo da ban mamaki daga kantin dabbobi, me za a yi?

Bayan gyaran karen nawa ya kasance mai ban mamaki, ta yaya za a magance shi? Da farko, abin da kawai za ku iya yi idan bayan yanke karenku ya dawo baƙon abu shine ku duba shi da kyau na kwanaki 1 ko 2 don ganin idan canje -canjen halayen bayan yankewar kare suna ɓacewa kuma kwikwiyoku ya dawo don nuna hali na yau da kullun, ko ci gaba da nuna halaye daban -daban ko marasa so. Idan akwai wasu alamu, kamar redness ko lahani a kan fata, zai kuma zama mai mahimmanci a bi juyin halitta. Hakanan yana da kyau a kira kantin dabbobi kuma a duba yadda karen ya yi yayin wanka da gyaran jiki, idan yana da wata matsala ko ta sami wani yanayi mara daɗi ko na al'ada.

Na gyara kare na kuma yayi bakin ciki

A cikin waɗancan kwanaki na farko bayan yin ado, musamman idan shine farkon lokacin da kwikwiyo ya je kantin dabbobi don yanke gashinsa, zaku buƙaci girmama sararin abokin ku. Akwai yuwuwar, zai ji daban ba tare da fur ɗin ba kuma yana buƙatar ɗan ɗan lokaci don sake amfani da shi kuma ya dawo ya zama abokin aminci da farin ciki. Amma har hakan ta faru, ku ba shi damar jin daɗi kuma kada ku tilasta shi yin mu'amala ko yin ayyukan da ba su da sha'awa a gare shi.

Wannan babban darasi ne ga dukkan mu, masoyan kare da masu koyar da mu: koyi mutunta cewa karen mu mutum ne wanda ke da halayen sa, wanda kuma ke fuskantar canjin yanayi kuma yana buƙatar ɗaukar lokacin sa don dacewa da sabon gaskiya, ko karamin aski ko babban motsi.

Amma kamar yadda muka fada a baya, idan alamun ba su tafi ba ko kuma kun lura cewa halin karenku ya canza, kada ku yi shakka tuntuɓi likitan dabbobi wanda ya ƙware a ilimin ethology ko ilimin halin ɗabi'a wanda zai taimaka muku mafi fahimtar halayen kare ku da fahimta. abin da kuke yi.za ku iya yi don taimaka muku jin daɗi.

Yadda za a guji 'bacin rai bayan girki'

Na farko, tuntuɓi likitan dabbobi kuma ku tabbata yin gyaran jiki ya zama dole. Idan haka ne, tabbatar da sau nawa yakamata a yi kuma wane irin yanke ya fi dacewa da kare ku. Bugu da kari, muna ba da shawarar ku guji “peeling” karen ku a lokacin bazara, saboda, sabanin abin da zai iya zama alama, wannan zai ba shi ƙarin haske ga hasken rana, wanda zai iya haifar da ƙonewa kuma, a cikin mawuyacin hali, a bugun zafi.

Idan rigar karenku tana buƙatar yin ado na lokaci -lokaci, ko cikakke ko tsafta, abin da ya dace shine a sa shi ya zama ɗan kwikwiyo ga wannan nau'in kulawa da kulawa. A bayyane yake, wannan ba yana nufin kuna buƙatar fara fara gyara gashin karenku a farkon watanni na rayuwa ba. Kawai ya saba da rayuwa cikin kwanciyar hankali waɗannan lokutan kulawa da tsafta, kamar yanke farce, wanka, gyaran jiki, tsaftace kunne, goge haƙora, da sauransu. A cikin yanayi mai kyau kuma tare da taimakon ƙarfafawa mai kyau, zaku sami damar sanya ɗan kwikwiyo ya haɗa waɗannan hanyoyin azaman lokacin yin ɗaki da annashuwa.

Allergy ga tsabtace tsabta

Hakanan zai zama mahimmanci don gano ko kare ku yana da kowane nau'in rashin lafiyan. Idan kuna zargin cewa ruwan wukake na iya fusatar da fatar abokin ku, abin da ya dace shine a tambayi kantin sayar da dabbobi cewa ana yin yankan ne kawai da almakashi, ko wataƙila sun fi son yanke gashin kare a gida.

Hakanan, tuna cewa yin burodi yana da mahimmanci don kiyaye rigar kare ku da kyau, kuma yana hana asarar gashi mai yawa. Anan a Kwararren Dabbobi, mun shirya wasu nasihu don daidaita rigar abokin ku daidai da fatar karen ku sosai don gujewa haushi, sores da bushewa.

Shin kuna ganin karenku yana baƙin ciki ko bayan gyaran jiki karenku ya ɓaci kuma kuna zargin ɓacin rai ne? Wannan bidiyon akan tashar PeritoAnimal zai iya taimaka muku: