Wadatacce
- yadda dabbobi ke sadarwa
- Sadarwar gani tsakanin dabbobi
- Yadda dabbobi ke sadarwa ta hanyar kimiyya
- dabarar sadarwa tsakanin dabbobi
- sautin dabba
- Kiran ƙararrawa
- sanarwar abinci
- Sauti na Dabba a cikin Hadisan Mating
- Yadda dabbobi ke sadarwa cikin ruwa
- yadda kifi ke sadarwa
- yadda dabbar dolphin ke sadarwa
Lokacin da muke magana akan sadarwa tsakanin dabbobi, muna nufin isar da bayanai daga wata dabba zuwa wata, yana haifar da wani aiki ko canji a cikin mai karɓar bayanin. Wannan sadarwar ta fito ne daga mu'amala mai sauƙi tsakanin mutane zuwa cibiyoyin sadarwar jama'a masu rikitarwa.
Kamar yadda za mu gani, a lokuta da yawa ƙwarewa da koyo suna taka muhimmiyar rawa a cikin sadarwa. Wannan yana nuna cewa wasu dabbobin suna da manyan ƙwarewar ƙwaƙwalwa. Kuna son ƙarin sani? A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal, muna nunawa m misalai na daban -daban na sadarwa tsakanin su.
yadda dabbobi ke sadarwa
Wani lokaci tambaya mai zuwa tana tasowa: dabbobin suna sadarwa da juna? Amsar wannan tambayar, kamar yadda za mu gani a ƙasa, ita ce. Akwai nau'ikan sadarwa daban -daban tsakanin dabbobi dangane da nau'in siginar da ake watsawa. Suna iya zama na gani, sinadarai (hormonal), tabawa, sauraro (sautin dabba) ko ma na lantarki. Bari mu gani a ƙasa wasu manyan nau'ikan sadarwar dabbobi:
Sadarwar gani tsakanin dabbobi
Sadarwar gani tana da yawa a duniyar tsuntsaye. Maza yawanci suna da more karin launi fiye da mata, wanda ke ba da hankalinsu a yayin al'adar yin jima'i. A lokuta da yawa, wannan al'ada ta dogara ne akan rawa mai zurfi, ta inda suke nuna wa mace lafiyarsu da sadaukar da kai ga zuriya. Misali shine maza na nau'in Ceratopipra mentalis, waɗanda ke burge matansu godiya ga matakin rawa mai kama da "Moonwalk" na Michael Jackson.
Wasu kwari, kamar malam buɗe ido masu sarauta, suna da launi mai haske sosai. Samfuranku na ƙira da launuka nuna wa masu farauta cewa ba su da abinci mai kyau, wato, masu guba ne ko kuma sun dandana sosai. Kwai na gobara (Bombina orientalis) kuma yana amfani da wannan dabarar. Kamar yadda sunan ya nuna, cikin wannan kwadon yayi ja. Lokacin da mai farauta ya kusanto, yana nuna cikinsa kuma yana gargadin masu farautar cewa za a ɗauki fansa idan sun yanke shawarar cin ta.
Yadda dabbobi ke sadarwa ta hanyar kimiyya
Sadarwar sinadarai na ɗaya daga cikin abubuwan da ba a sani ba, amma yana da matukar muhimmanci a cikin dabbobin. Ana samun mafi yawan misalai masu ban sha'awa a cikin rukunin kwari na zamantakewa. Misali, sadarwar ƙudan zuma ta dogara ne akan ɓoye abubuwa da yawa sinadaran abubuwa da ake kira pheromones. Godiya gare su, suna gudanar da sanar da sauran hive game da kasancewar haɗari ko game da furannin da suka ciro ruwan ƙoshin.
Sarauniyar kudan zuma kuma tana sarrafa ma’aikatan godiya ga ɓoyayyen ɓoyayyen ɓaure na musamman wanda ke hana su sake haihuwa. Shi ya sa sarauniya ita ce kudan zuma da ke iya saka ƙwai. Daidai wannan abu yana faruwa a cikin tururuwa, waɗanda ke amfani da pheromones don gaya wa sauran mazaunan yankin wace hanya za su bi don zuwa abincin. Shi ya sa koyaushe muke ganinsu suna tafiya cikin layika.
dabarar sadarwa tsakanin dabbobi
Dangane da sadarwa mai taɓarɓarewa, ana iya lura da ita cikin sauƙi a cikin birai irin su chimpanzees. Wadannan dabbobi tsafta daga juna, kawar da parasites. Wannan halayyar tana ba su damar ƙarfafa alaƙar su. Wataƙila kun lura cewa karnuka suna nuna ƙaunarsu ta lasa, kamar yadda kuke gani a cikin wannan labarin akan me yasa karnuka ke lasa ?, kuma ku tambaye mu da tafin ƙafafunsu don nuna soyayya.
sautin dabba
Dangane da sautin dabba, wannan duniya ce mai sarkakiya. A lokuta da yawa, an bayyana cewa harshe ba halayyar ɗan adam bane, kuma muna iya magana game da wanzuwar harshen dabba. Duk da haka, akwai muhawara mai yawa game da wannan. Don ku iya yin tunanin ku, bari mu kalli wasu misalai.
Kiran ƙararrawa
Nau'in sadarwa da aka yi nazari da yawa tsakanin dabbobi shine ƙararrawa. Sautin dabbobi ne ke nuna kasancewar mai farauta. A sakamakon haka, ƙungiyar za ta iya zama lafiya. A yawancin jinsuna, kiran ƙararrawa shine daban -daban dangane da mafarauci. Misali, da Cercopithecus aethiops biri ne wanda ke gabatar da kiraye -kiraye daban -daban don nuna kasancewar cheetahs, gaggafa ko macizai.
A gefe guda, ɗayan dabbobi masu ban mamaki, masu iya fitar da sautunan ƙararrawa daban -daban ko haɗari, shine kyanwa. Gano a cikin wannan labarin, sautin kuliyoyi 11 da ma'anar su.
sanarwar abinci
Dabbobin da ke zaune cikin rukuni suma suna gargadin wasu lokacin da suka sami abinci. Suna gane sautin dabbobi kuma suna gaggawar zuwa biki. Koyaya, wasu dabbobin ba sa kiran sauran rukunin har sai sun ci abin da ya ƙoshi. Wannan yana faruwa, alal misali, a cikin yanayin biri na capuchin (Cebus sp).
Sauti na Dabba a cikin Hadisan Mating
A lokacin al'adar aure, ban da rawa, tsuntsaye da yawa suna rera waka. Waƙoƙin su suna da fa'ida sosai, kuma kodayake a cikin nau'in iri ɗaya suna kamanceceniya, galibi ana samun bambance -bambance tsakanin mutane. Wato, ya zama gama gari ga tsuntsaye su koyi sabbin bayanai da siffanta wakokin ku.
Wani al'amari mai ban sha'awa shine na babban tsuntsu na lyre (Menura novaehollandiae) wanda ke kwaikwayon sautin sauran nau'in tsuntsaye har ma da sauran sautunan da ake samu a yanayi, kamar sarƙaƙƙiya. Har ila yau, a lokacin al'ada na jima'i, namiji buga rassan tsirrai da kafarsa, kuma ta haka ne, yake saita yanayin waƙarsa da raye -raye da ya burge mata.
Yadda dabbobi ke sadarwa cikin ruwa
A cikin ruwa, nau'in sadarwar da aka fi yawan samu tsakanin dabbobi shine siginar sauti da sinadarai.
yadda kifi ke sadarwa
Kifi yana sadarwa, asali, godiya ga hormones da ke cikin fitsarin ku. Koyaya, wasu daga cikinsu suna iya sadarwa ta amfani da siginar lantarki. Waɗannan kifayen sun canza tsarin motoci waɗanda, maimakon samar da motsi, suna samar da ƙananan girgizar lantarki. Misali shine Morenita (Brachyhypopomus pinnicaudatus), ya zama ruwan dare a kogunan Kudancin Amurka.
Har ila yau, babu rashi alamun gani (ƙyalli, ƙirar launi, da dai sauransu) wanda kifin ke jawo hankalin jinsi. Wani sanannen alamar gani shine bioluminescence, wato ikon wasu dabbobi su samar da haske. Black Blackfish (Melanocetus johnsonii) yana da nau'in "sandar kamun kifi" wanda yawancin kwayoyin halittu masu rai ke rayuwa. Ƙananan kifi suna jan hankalin haske suna tunanin abinci ne. Koyaya, su wanene su.
yadda dabbar dolphin ke sadarwa
Mafi rikitattun sautukan dabbobi babu shakka ana samun su a cikin dabbar dolphin. Waɗannan dabbobi masu shayarwa suna rayuwa a cikin al'ummomin da ke da sarkakiya kuma suna fitar da babbar murya. an yi imani da su iya musayar bayanai ta hanyar da ta dace da mutane. kuma cewa su ma suna da sunayensu. Yana da, ba tare da wata shakka ba, wani abu mai kama da nau'in harshe. Koyaya, har yanzu batun da ba a sani ba kuma mai rikitarwa, kuma mutane da yawa suna jayayya cewa ba za mu iya cewa akwai yaren dabbobi ba.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu yadda dabbobi ke sadarwa,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.