Wadatacce
- Me yasa karnuka ke hakowa?
- Yadda za a hana kare ku daga yin ramuka
- Madadin ga kwiyakwiyi waɗanda ke buƙatar tono
- Koyar da kare yin ramuka a cikin kankare wuri
- hakikanin lamarin
tono ramuka a gonar dabi'a ce ta dabi'a kuma ta zama ruwan dare gama gari a cikin kwiyakwiyi, wasu karnuka suna jin babbar buƙata yayin da wasu ke yin hakan idan an motsa su su yi hakan. Akwai ma wasu da ba su taɓa haƙa ba kuma yana iya yiwuwa wannan yana da alaƙa da ilimin da aka samu fiye da halayen ɗabi'a na nau'in. Hadarin ga karnuka galibi ƙasa da yanayin karnukan da ke tauna abubuwa, amma babu shi.
An sami lokuta na karnuka suna kashe kansu ta hanyar lalata igiyoyin lantarki yayin haƙa. Haka kuma an samu karnukan da ke fasa bututun ruwa yayin da suke tono. Saboda haka, haƙa ba hali bane wanda zai iya kuma yakamata a karɓa cikin farin ciki a cikin kwiyakwiyi. Duk da haka, ba kuma hali ba ne wanda za a iya kawar da shi a lokuta da yawa. Saboda haka, maganin wannan matsalar yafi game da sarrafa muhalli fiye da koyar da kare.
Nemo a cikin wannan labarin ta PeritoAnimal yadda za a hana kare ya tono lambun.
Me yasa karnuka ke hakowa?
Idan karenku yana haƙa ramuka a cikin lambun, saboda yana ƙoƙari ne biya bukatunku ko ta yaya.Yanayi mai mahimmanci na damuwa ko damuwa na iya haifar da rage girman rashin jin daɗin ku tare da motsa jiki mai ƙarfi ko, a wannan yanayin, tono cikin lambun.
Akwai dalilai da yawa da yasa zaku iya aiwatar da wannan halayyar, amma ƙoƙarin taimakawa yana da mahimmanci gano dalilin wanda ke tura shi yin ramuka:
- kiyaye abubuwa: hali ne na dabi'a. Karnuka suna ɓoye kayan da suke so mafi kyau a ƙarƙashin ƙasa, don haka dole ne su tono. Koyaya, kwikwiyoyin da ke zaune a cikin gida kuma ba a cikin lambun ba zasu iya adana abubuwan su ƙarƙashin mayafi, ruguna ko cikin akwatunan su ko gidajen karen su. Ba koyaushe ne za su haƙa don “adana” kayan wasan da suka fi so da ɓarna na abinci ba.
Wannan ya kawo mu kan batun tattaunawa, "a ina ya kamata 'yan kwikwiyo su rayu?". Tattaunawa ko karnuka su zauna a cikin gida ko a cikin lambun tsohuwar magana ce kuma ba ta da amsa. Kowa ya yanke shawarar inda yakamata karen su ya zauna. Koyaya, a ganina, karnuka halittu ne waɗanda muke raba rayuwar mu da su, ba abubuwa ba, sabili da haka, yakamata su zauna a cikin gida, tare da dukkan dangi. - nemi wurare masu sanyi: Musamman a lokacin bazara, kwiyakwiyi na iya haƙa ramuka don nemo wuri mai sanyaya inda za su kwanta su huta. A wannan yanayin, gida mai daɗi, sanyi da kwanciyar hankali don kare ku na iya zama mafita don taimakawa wartsakar da shi. Barin sa ya huta a cikin gida ba cikin lambun ba wani madadin. Yana da mahimmanci cewa kwiyakwiyi koyaushe suna da yalwar ruwa mai daɗi don gujewa yuwuwar bugun zafi.
- nemi wuri mai dadi. Suna motsa ƙasa don wurin da za su kwanta ya zama mafi daɗi. Yawanci yana faruwa da karnukan da ke zaune a cikin lambun kuma suna da gidaje da aka yi da itace ko wasu abubuwa masu wuya ba tare da barguna ko tabarma ba.
- so su gudu daga wani wuri: karnuka da yawa suna haƙa tare da niyya mai sauƙi da niyyar fita. A wasu lokuta, waɗannan 'yan kwikwiyo ne waɗanda ke tserewa daga gidajensu don yin yawo a waje.
A wasu lokuta, waɗannan karnuka ne da ke tsoron wani abu. Wadannan karnuka suna jin damuwa lokacin da suke kadai kuma suna ƙoƙarin tserewa daga wannan wuri don neman kariya. Lokacin da shari'ar take da mahimmanci, kare zai iya haɓaka damuwa da rabuwa kuma a ƙoƙarinsa na tserewa yana iya ƙoƙarin tono wurare masu ƙarfi har sai ƙusoshin suka fashe kuma suka sami rauni. - Domin yana da daɗi: eh, karnuka da yawa suna tono kawai saboda yana musu daɗi. Musamman nau'ikan karnuka waɗanda aka ƙera su don bin dabbobin burrow kamar terriers suna haƙa saboda suna yi. Idan kuna da terrier kuma kun lura cewa kuna son tono a cikin lambun, kar ku ɓata lokacinku don ƙoƙarin guje wa wannan halayen, yana cikin halayen ɗabi'arsu. Kuna iya juyar da wannan halayyar, amma ba za ku iya kawar da ita ba (aƙalla ba tare da wani sakamako mai illa ba).
- kori dabbobi daga burrow. Idan karenku ya tono a cikin lambun, tabbatar cewa babu dabbobin da ke binne da za su iya rayuwa a wurin. Yana da ma'ana cewa kare na kowane irin zai dace lokacin da yake bin dabbar da ke ɓoye ƙarƙashin ƙasa.
- Sha wahala daga matsalolin hali: Ppan kwikwiyo dabbobi ne masu ɗimbin hankali, saboda wannan dalilin yana da mahimmanci a kula da lafiyar su idan kun lura da su suna haƙawa da yin ramuka a cikin lambun. Zalunci, hasashe ko tsoro na iya gaya mana cewa wani abu ba daidai bane.
Yadda za a hana kare ku daga yin ramuka
Na gaba, za mu ba ku zaɓuɓɓuka daban -daban guda uku waɗanda zasu iya taimaka muku inganta wannan yanayin. Muna ba da shawarar ku gwada duk ukun a lokaci guda don ku ga yadda kare ke canzawa idan kun ba shi kulawa ta yau da kullun, ɗumi da kayan wasa:
Idan karenku mai tilastawa ne kuma yana tono sau ɗaya a wani lokaci ko lokacin da yake shi kaɗai, maganin yana da sauƙi. ba ku kamfani da ayyuka cewa za ku iya. 'Yan kwadago da yawa suna haƙawa saboda suna cikin bacin rai ko baƙin ciki, duba da kanka yadda wasa da hankali ke canza halayensu ta hanya mai kyau.
A gefe guda, ƙyale ƙwarjinku ya fara zauna cikin gida da kuma ba da ƙarin lokaci a cikin gida fiye da cikin lambun babban zaɓi ne. Za ku inganta ƙimar rayuwar ku ƙwarai, za ku guji tarkace a cikin lambun kuma za ku sami farin kare. Lokacin fita cikin lambun, yana da mahimmanci ku raka shi da kula da shi, ta wannan hanyar zaku iya jan hankalin sa lokacin da ilimin hakar sa ya fara bayyana.
A ƙarshe, muna ba da shawarar hakan amfani da kayan wasa don karnuka. Kamar yadda karnukan da ke ƙyanƙyashe abubuwa, zaku iya ba wa kare ku isasshen aiki don mantawa game da tono lokacin da shi kaɗai. Ka tuna cewa yakamata ka taƙaita wuraren da kaɗai, aƙalla har sai kun tabbata gaba ɗaya ba za ku yi haƙa a lambun ku ba. Daga cikin dukkan kayan wasan yara na karnuka, tabbas muna ba da shawarar yin amfani da Kong, abin wasa na hankali wanda zai taimaka muku tashar damuwa, motsa ku da hankali kuma ya ba ku damar haɓaka aikin da zai nisanta ku daga lambun.
Madadin ga kwiyakwiyi waɗanda ke buƙatar tono
Idan kana da terrier ko wani kare ya kamu da tona lambun, yakamata ku juyar da halayen ku. A cikin waɗannan lamuran ba za ku iya kawar da wannan halayen ba tare da ƙirƙirar wasu matsalolin gefe ba, don haka mafi kyawun abin da za ku iya yi shi ne ku sami ɗan kwikwiyo wurin da zai haƙa ya koya masa yin hakan a wurin kawai.
Koyar da kare yin ramuka a cikin kankare wuri
Mataki na farko zai kasance don zaɓar wurin da kwikwiyo zai iya haƙa da yin ramuka ba tare da matsala ba. Mafi kyawun zaɓi shine zuwa ƙauye ko yankin lambun da ke kusa. A wannan wurin, za a rufe shi da yanki biyu zuwa biyu (kusan kuma ya danganta da girman karen ku). Muna ba ku shawara da farko ku motsa ƙasa don yin sako -sako. Yana da kyau idan kwikwiyo ya taimaka muku motsa ƙasa, saboda wannan zai zama ramin ku. Koyaya, yakamata ku tabbatar yankin bai da tsirrai da tushe don kada karenku ya haɗu da hakowa tare da lalata lalacewa ko kuma ya ci wasu tsirrai masu guba ga karnuka.
Lokacin da aka shirya ramin haƙa, binne kayan wasa ɗaya ko biyu na karen ku a ciki, yana barin wani ɗan ƙaramin sashi na su. Sannan fara ƙarfafa kwarjinin ku don tono su. Idan kun ga bai yi aiki ba, kuna iya gwada yada abinci a kewayen yankin don ku san wurin. Lokacin da kwikwiyo ya haƙa abin wasa, taya shi murna kuma ku yi wasa da shi. Hakanan zaka iya amfani da ingantaccen ƙarfafawa tare da kula da kare da abubuwan ciye -ciye.
Maimaita hanya har sai kun ga cewa kare ku kara tono a wannan wuri. A wannan gaba, zaku lura cewa haƙa cikin ramin rami ya zama sanannen aiki don kare ku saboda yana yin hakan koda babu kayan wasan da aka binne. Koyaya, daga lokaci zuwa lokaci, yakamata ku bar wasu kayan wasan yara da aka binne don kwikwiyo ya iya gano su lokacin da yake haƙa kuma an ƙarfafa halayen sa na rami a cikin rami.
Za'a iya aiwatar da wannan hanyar ta hana ɗiyanku samun damar shiga sauran lambun lokacin da ba a kula da ku. Sabili da haka, na ɗan lokaci dole ne ku sanya rabuwa ta zahiri a wasu wurare don hana ɗan kwikwiyenku samun damar shiga lambun gaba ɗaya. Yakamata kawai ku sami damar zuwa yankin da ramin ramin yake.
Ƙananan kaɗan, za ku lura cewa karenku daina haƙawa a wasu yankuna na yankin da aka zaɓa kuma kawai ku tono ramin da kuka gina masa. Sannan, sannu a hankali kuma sama da kwanaki da yawa, ƙara sararin da kuke da shi lokacin da kuke kadai. A wannan lokacin, adana abin wasa wanda ke ƙarfafa halayen kare ku da aka binne a cikin ramin tono kowace rana. Hakanan zaka iya barin kayan wasan sada zumunci mai cike da abinci a waje da ramin rami don ku kwikwiyo ya iya yin wasu abubuwa banda tono.
Bayan lokaci, kwikwiyo ɗinku zai shiga cikin al'ada ta yin haƙa kawai a cikin ramin sa. Za ku yi asarar ɗan lambu kaɗan amma kun adana sauran. Ka tuna cewa wannan madadin shine kawai don masu tonon asiri. Ba don kare ne yake yin hakowa lokaci -lokaci ba kuma yana iya koyan koyan tauna kayan wasansa maimakon haƙa.
hakikanin lamarin
Bayan 'yan shekarun da suka gabata na sadu da karen Labrador wanda ke lalata lambun. Baya ga tauna tsirrai, ya haƙa ko'ina. Karen ya shafe tsawon yini a cikin lambun kuma ya tauna tsirrai a kowane lokaci na rana, amma kawai ya haƙa cikin dare.
Maigidan bai san abin da zai yi ba domin kare yana lalata komai. Wata rana, karen ya samu rauni a kansa kuma don gujewa kamuwa da cutar yayin da ya warke, an ba su damar yin bacci a cikin gida na mako guda. A cikin wannan lokacin karen bai yi barna a cikin gidan ba saboda haka bai tono cikin lambun ba. Sannan sun koma barin kare a cikin kare lokaci da lokaci kuma matsalar ta sake bayyana.
Me yasa wannan ya tono a cikin lambun? To, ba za mu iya sanin amsar wannan matsalar ba da tabbaci. Amma, kasancewar karen farauta, na irin ƙwazo da haɓaka don ciyar da lokaci mai yawa tare da kamfani, an bar shi akan titi koyaushe, ba tare da abin yi ba, babu kayan wasa kuma babu kamfani. Mai yiyuwa ne ya ji damuwa game da kadaici ko takaicin rashin samun damar abubuwan da yake so, kuma ya kawar da wannan damuwa ko takaici ta hanyar tono.
Abin kunya ne cewa duk da cewa an sami mafita nan da nan kuma baya buƙatar wani ƙoƙari don ƙarawa (kuma hakan bai haifar da wata matsala ba), maigidan ya yanke shawarar cewa karen zai kashe sauran rayuwarsa a lambun kuma ba a cikin gida tare da danginsa na dan adam ba.
Sau da yawa muna watsi da zaɓuɓɓukan da aka gabatar mana don magance matsalar halayyar karnukanmu kuma, muna mamakin dalilin da yasa kwiyakwiyi ke yin hakan.
Yana da mahimmanci a sake tuna cewa karnuka ba kayan wasa bane ko abubuwa. Suna da motsin zuciyar su kuma suna aiki daidai. Dabbobi ne masu kuzari, masu aiki waɗanda ke buƙatar motsa jiki na jiki da tunani, gami da haɗin gwiwar wasu halittu.