Wadatacce
- Me yasa katsina baya son bacci yana tafiya?
- Zabi gado mai dacewa
- Nasihu don cat ɗinku ya kwanta akan gado
Idan kuna da kyanwa a gida, to ba wani sirri bane cewa waɗannan dabbobin, ban da kasancewa kyakkyawa da kamfani mai kyau, suma suna da rinjaye kuma a wasu lokuta ma masu ban sha'awa, don haka yana da mahimmanci ku kafa mafi ƙarancin ƙa'idodi daga farkon. zama da su.
Abu ne da aka saba ji daga mutanen da ke da kuliyoyi suna gunaguni game da yadda ba sa barin su barci da safe, ko kuma cewa kawai ba su san abin da za su yi don sa cat ya saba yin bacci a cikin gado ba kuma a wani wuri ba. gida.
Shi ya sa a PeritoAnimal za mu ba ku wasu shawarwari kan yadda ake koyar da kyanwa ku kwanta akan gado, domin a ƙarshe furen ku ya fahimci sararin hutawarsa.
Me yasa katsina baya son bacci yana tafiya?
katsina ne dabbobi masu zaman kansu suna ciyarwa kusan awanni goma sha biyar a rana suna bacci, don haka ba abin mamaki bane su canza wuraren hutawa da bincika sabbin fannoni inda zasu iya kwana cikin kwanciyar hankali.
Duk da haka, masu mallakar kyanwa da yawa sun gwammace su kwana a kan gadajen da suka saya musu, musamman don gujewa kwanciya a kan kayan daki, tebura da gadajen mutane.
Na farko, yakamata ku fahimci cewa idan cat ɗinku baya son yin bacci akan sa, ba yana nufin baya son sa ba, amma sauran abubuwan sun fi abin da kuliyoyi ke nema yayin zaɓar wurin hutawa: dumi, ta'aziyya da aminci.
Shi ya sa wasu kuliyoyi ke zabar wurin da za su kwana a kan kayan daki ko tebur, ko ma a kan gadonsu. A lokuta biyu na farko, shawarar yawanci tana da alaƙa da abincin da waɗannan wuraren ke bayarwa har ma da tsayin da suke bayarwa, saboda kuliyoyi suna jin kwanciyar hankali lokacin da suke bacci a wurare masu tsayi wanda ke kare su daga masu farautar dabbobi.
Idan kuna son yin bacci a gadon ku, wannan na iya zama don dalilai masu zurfi:
- Cat yana jin kwanciyar hankali tare da ku, don haka yana neman ku don kariya lokacin kwanciya.
- Kuna ɗaukar shi wani ɓangare na fakitinsa, don haka barci kusa da ku al'ada ne, saboda haka ne yadda kittens ke hutawa.
- Kun fi son tsayin gadon ku, saboda yana ba ku fifiko ta fuskar barazanar.
- Nemo zafin jikin ku yayin da zafin jikin ku ke raguwa yayin bacci.
- Yana kewar ku, musamman idan yana yawan ɓata lokaci daga gida, don haka yana amfani da lokutan dare don kasancewa kusa da ku.
Duk da waɗannan dalilai, masu mallakar kyanwa da yawa sun fi son furry ɗinsu ba ya kwanciya a kan matashin kai a cikin ɗakin, ƙasa kaɗan tare da su, ko dai saboda yana haifar musu da rashin lafiyan, saboda abokin tarayya ba ya son shi, saboda dalilai na tsabtacewa ko don kawai aiki sosai da dare wanda baya barin su barci.
Zabi gado mai dacewa
Mataki na farko don kyanwar ku don son bacci a gadon sa shine zaɓi wanda ya dace da shi. Daga lokacin da kuka san za ku sami kyanwa a gida, kuna buƙatar zaɓar ɗaya sarari don sanya gado kuma saya ɗaya, ko dai ta hanyar siyan ɗaya ko yin da kanka da akwati, misali.
Ko da kuwa za ku sayi ɗaya ko ku yi ɗaya, ya kamata ku yi la’akari da waɗannan abubuwan masu zuwa:
- Girman: kyanwa suna bukatar sarari zuwa juyowa yayi ya miqe, don haka yakamata kuyi la’akari da girman da ya isa ga majiɓincin ku don yin wannan, amma ba tare da gado yayi girma ba, saboda wannan ba zai zama abin da kuke so ba. Tunanin shine cewa zaku iya shimfidawa kuma ku ji kariya a ciki a lokaci guda.
- tsafta: samun gado wato sauki wanke, don kawar da wari, gashi da kwayoyin cutar da za su iya haifar da cututtuka.
- Kayan: wasu gadaje an yi su da ulu wasu kuma kumfa ne, amma gaskiyar ita ce akwai tarin samfura da kayan aiki. Yakamata ku zaɓi ɗayan da ke da daɗi don kyanwa ta la'akari da wurin da gadon zai kasance (don sanin ko yakamata ya kasance mai ɗumi ko mai sanyaya jiki) da kuma yanayin yanayi, saboda akwai matashin kai na zafi don kare ku a yanayin sanyi.
- Siffar: sami buɗaɗɗen gadaje, babba, matashin kai da ƙaramin burji, don haka yakamata ku kula da abubuwan dandano da halayen kyanwar ku don zaɓar daidai. Idan kun fi son yin bacci a shimfiɗa, gado mai faɗi zai yi kyau, amma idan, akasin haka, kuna son mamaye sararin samaniya, gado mai tsayi ko ma matashin kai da aka sanya akan shiryayye zai zama mafi kyawun zaɓi. Kuma idan cat ɗinku ya fi son ɓuya don bacci, to yakamata ku zaɓi rami.
Abu mafi mahimmanci shine fahimtar cewa cat ɗinku dole ne ji dadi da kwanciyar hankali lokacin amfani da gadon ku. Koyaya, idan bayan zaɓar madaidaicin gado ba za ku iya samun sa don amfani da shi ba, da fatan za a bi shawarar da ke ƙasa.
Nasihu don cat ɗinku ya kwanta akan gado
Idan kun yanke shawarar cewa cat ya kwanta a gadon sa, horo don wannan ya fara daga lokacin da kyanwar ta isa gida. Koyaya, idan kun riga kuna da babban balagagge kuma yanzu kuna son su koyi yadda ake amfani da gadon ku, tare da haƙuri wannan ma yana yiwuwa, don haka kada ku damu.
- sanya gadon ku a kafaffen wuri a cikin gidan, zai fi dacewa a kusurwar da kyanwa ta riga ta saba da halin barci. Idan dabbar ku ta fi son wannan kuma yanayin ya ba da izini, nemi wuri mai ɗumi.
- idan kuna so barci a sama, sayi gado tare da tallafi ko sanya naku akan shiryayye ko kujera. Tabbatar cewa kuna da tallafin da ya dace don gujewa hatsarori.
- A cikin awanni na rana lokacin da cat ke farke, yi amfani da damar yi wasa da shi da gajiya, don jin gajiya da daddare. Babu wani lokaci da yakamata ku farka daga barcin rana.
- Idan ba ku son hawa kan gadon ku, a rufe kofar dakin kwanciya da daddare, ba tare da la'akari da dabbobin dabba ba. Idan ya nace kuma bai je barci ba, sanya shi a kan gadonsa da kanku kuma ku yi masa raɗaɗi. Maimaita wannan na kwanaki da yawa a jere.
- Don jin daɗi, kuna iya barin a tambaya da kanshin ku, ta wannan hanyar dabbar za ta ji lafiya.
- bar abubuwan alheri azaman ƙarfafawa mai kyau akan hanyar danganta kasancewa tare da kyaututtukan.
- Lokacin da kuka lura cewa za ku kwanta ku kadai, yi masa raha da yaba halayensa don fahimtar cewa kasancewa a can yana da kyau.
- Ka guji ba shi abinci da yawa kafin ka yi barci, saboda wannan zai sa ku zama masu yawan motsa jiki. Abincin dare mai sauƙi da ɗan gajeren lokacin wasa shine mafi kyau don kwanciyar hankali.
- Don hana shi hawa gadon ku ko wasu wuraren da ba ku son ya kwana, gwada shi samar da wani sauti mara dadi lokacin hawa zuwa waɗannan wuraren, yana iya kasancewa tare da kararrawa ko tare da tsabar kuɗi. Da wannan za ku sa ya danganta wannan wurin da wannan sauti mara daɗi. Ka hana shi lura cewa kana yin wannan sauti, in ba haka ba ba zai yi aiki ba.
- Kada ku wulaƙanta shi ko amfani da tashin hankali don ƙoƙarin ilimantar da shi.
Tare hakuri da soyayya za ku ga yadda waɗannan nasihun za su sa kyanwa ta yi bacci a gadonsa bayan ta maimaita su na kwanaki da yawa. Hakanan, dagewa yayin da rauni na ɗan lokaci zai ruɗe ku kawai.
Koyaushe ku tuna cewa kyanwa mai lafiya, tare da duk alluran rigakafi da duba lafiyar dabbobi, ba za ta watsa muku kowace cuta ba idan ta kwana da ku.