Yadda ake Horar da Kare - Hanyoyi 4

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 24 Janairu 2021
Sabuntawa: 20 Nuwamba 2024
Anonim
Работа с крупноформатной плиткой. Оборудование. Бесшовная укладка. Клей.
Video: Работа с крупноформатной плиткой. Оборудование. Бесшовная укладка. Клей.

Wadatacce

Duk da yake akwai dabaru da yawa kan yadda ake horar da kare, dukkansu ana iya rarrabe su zuwa manyan fannoni guda biyu: dabarun horar da karnukan da suka danganci dabarun koyo da dabarun horo na canine dangane da ilimin canine.

A cikin wannan labarin game da yadda ake horar da kare - hanyoyi 4, za mu yi wa kowannen su cikakken bayani, abin da ya ƙunsa da kuma yadda ake amfani da su gaba ɗaya. Duk da haka, da dabara ta gargajiya na horo yana amfani da zalunci don ilimantar da dabba, bari mu yi bayani amma ba mu ba da shawarar a yi amfani da shi a kowane yanayi ba.

Horar da Kare: dabaru da suka danganci dabarun koyo

Wannan rukunin ya ƙunshi waɗancan dabarun waɗanda manyan hanyoyin koyarwa suke ƙarfafawa mai kyau, ƙarfafawa ko azaba. Kamar yadda duk waɗannan fasahohin sun sha bamban da junansu, sun faɗi cikin takamaiman ƙungiyoyi uku: horon karen gargajiya, horo mai kyau, da dabaru masu gauraye.


A dabarun da suka danganci dabarun koyo sun mai da hankali kan gyara halayen karen, suna ba da ƙarancin dacewa ga ɗabi'ar nau'in karen. A gefe guda, dabarun da suka danganci ilimin canine suna mai da hankali kan halayen dabi'a na karnuka, suna ba da fifikon kafa tsarin sarauta da ba da ƙima ga dabarun koyo.

Bai kamata a shigar da dabarun da suka haɗa da tashin hankali da cin zarafin kare ba ko ma a yi la'akari da su, tsakanin dabarun koyar da kare na zamani. Yin aiki da gangan kan lafiyar ɗan kwikwiyo na iya haifar da mummunan sakamako.

Horar da kare: dabarun gargajiya

Horon gargajiya ya samo asali ne daga makarantun kare na yaƙi kuma ya yi nasara sosai wajen horar da karnukan sojoji don yaƙin duniya duka. Bayan Yaƙin Duniya na II, wannan hanyar ta sami farin jini sosai saboda labaran karnukan jarumai.


A cikin waɗannan dabarun, ƙarfafawa da azabtarwa mara kyau su ne kebantattun hanyoyin horo. Don samun sakamako, ya zama dole a tilasta karnuka a zahiri su aiwatar da ayyukan da mai sarrafa yake so. Masu rataya, abin wuyan hannu da abin wuya na lantarki kayan aiki ne ga irin wannan aikin.

Kodayake waɗannan dabarun suna kare su sosai daga masu aikin su, su ma mutanen da suke ɗaukar su a matsayin masu taurin kai suna kai musu hari zalunci da tashin hankali.

Babban fa'idar horo na gargajiya shine babban amincin halayen da aka horar. A gefe guda kuma, rashin amfani ya haɗa da matsalolin halayen da ke haifar da horo, da kuma yuwuwar lalacewar trachea na kare daga amfani da shaƙa.

Bai kamata a ma aiwatar da waɗannan dabarun ba, amma abin takaici, su ne suka fi samun bayanai game da su.


Horar da kare: ƙarfafawa mai kyau

Ingantaccen horo ya ƙunshi tsarin dabaru dangane da ka'idodin yanayin aiki wanda BF Skinner ya haɓaka. Shahararta ta yi ƙasa sosai har zuwa shekarun 90, lokacin da littafin “Kada ku kashe shi!"ta Karen Pryor, ya zama mafi kyawun mai siyarwa.

Tare da waɗannan dabarun, ba lallai ba ne a sa abin wuya na horon kuma zaman horo yana sosai lada ga masu kula da karnuka. Babban hanyar koyarwa ita ce amfani da ƙarfafawa mai kyau, wanda aka fi sani da lada.

Ta wannan hanyar, abin da ake yi musamman don ƙarfafa halayen da ake so, ta hanyar abinci, taya murna ko akasin haka. Hakanan akwai hanyoyin kawar da halayen da ba a so, amma ba a amfani da hukunci a kowane hali. A halin yanzu, mafi mashahuri dabara na ingantaccen horo shine horo na dannawa.

A babban fa'ida na horo mai kyau shine:

  • Sakamakon abin dogaro ne kamar na waɗanda aka samu a horon gargajiya;
  • Ba lallai bane a ƙasƙantar da kare a zahiri;
  • Abu ne mai sauqi, sauri da nishadi don horar da kare ta wannan hanyar;
  • Yana ba karen damar koyo ta hanyar danganta abin da muke tsammani daga gare shi.

A saɓani, babban hasara na ingantaccen horo shine yadda ake samun sakamakon farko da sauri. Yawancin masu horaswa da yawa suna mamakin farkon matakan kuma ba sa damuwa don inganta horon su. Sakamakon shine cewa horo ya ragu.

Horar da kare: dabaru masu gauraye

Hanyoyin da aka gauraya su ne tsaka -tsaki tsakanin horo na gargajiya da na kwarai. Don haka, galibi ba su da tsauri fiye da na farko, amma kuma ba su da abokantaka fiye da na biyu.

Waɗannan dabarun sun nuna kyakkyawan sakamako tare da karnuka waɗanda ke gasa cikin wasannin tuntuɓar karnuka, kamar Schutzhund, RCI, Mondioring, Zobe na Belgium, da dai sauransu.

Kullum, masu horar da suke amfani dabaru masu gauraye sun haɗa amfani da chokehold tare da lada. Koyaya, sun fi son amfani da kayan wasa maimakon abinci. Kamar yadda masu horarwa ke iƙirari, wannan yana motsa tukin ganima. Ban da ba da abinci galibi a farkon matakai ne da kuma bin diddigin horo, amma wannan ya dogara da kowane mai horon.

Hakanan ku sani: Yaushe zan fara horar da kwikwiyo?

Horar da Kare: dabaru dangane da halayyar canine

Dabarun da suka danganci ilimin canine sune waɗanda gaba ɗaya ko sashi suka yi watsi da ka'idodin koyo kuma suka mai da hankali akai dabi'un kare. Babban mahimmancinsa shine cewa mai shi dole ne ya mallaki babban matsayi fiye da kare. Ta wannan hanyar, maigidan yana ɗaukar matsayin jagoran fakiti, karen alpha.

Kodayake waɗannan dabarun sun shahara sosai, ainihin tasirin su shine tambaya sosai. Suna da dabaru iri -iri wanda ba zai yiwu a tantance tsarin da aka bayyana a sarari ko layin horo ba, sabanin abin da ke faruwa a cikin horo na gargajiya da ingantacce.

Yawancin masu horarwa ba sa ɗaukar waɗannan dabarun azaman hanyar horo, amma kawai a matsayin hanyoyin haɗin gwiwa masu taimako. Hakanan, yawancin masu yin waɗannan fasahohin sun ƙi a ɗauke su a matsayin masu kula da kare. Koyaya, yawancin mutanen da basu da alaƙa da duniyar canine sunyi imani cewa waɗannan dabarun horar da kare ne.

Horar da kare: wace dabara ce zan yi amfani da ita?

Daidai da sunan da za mu iya ba wa dabarun horar da kare, manufa ita ce bincika kanmu idan wannan hanyar tana aiki kuma idan za ta yi aiki.

Lokacin koyan sabuwar dabara don koyar da kare ku wani abu, ku tambayi kanku ko za a iya bayanin wannan dabarar tare da ƙa'idodin kimiyya na horo, yana da sauƙi, kuma ba tashin hankali bane. Dabara tana da kyau lokacin yana da sauƙin bayani, mai sauƙin koyarwa, yana da alaƙa da dabi'ar karen, yana da sauƙi, ba tashin hankali ba, kuma yana da ma'ana ga duka biyun.

Mutane da yawa suna jin kunya ta amfani da ƙarfafawa mai kyau kuma ba sa samun martani daga kare. Wannan ba koyaushe yana nufin cewa dabarar da aka yi amfani da ita ba ta da kyau, yana iya zama wani abu da ke da alaƙa da karen kare, daidai lokacin/wurin da kuke aikata shi ko sadarwar da ake amfani da ita don yin magana da karen ku.

Idan kuna da wannan nau'in kare, koya: Yadda ake Horar da Labrador

Yadda ake horar da kare: tukwici

Don masu farawa, ya kamata ku sani cewa ba shi da kyau ku wuce lokacin aiwatar da umarnin kare na asali. Dole ne ya keɓe, a kan matsakaici, tsakanin mintuna 5 zuwa 10 mujallu don bin umarnin da aka riga aka koya kuma wataƙila fara koyan sabon. Lokaci mai yawa zai iya ɗaukar nauyin ku dabbar gida da haifar masa da damuwa.

Yana da mahimmanci a nanata cewa sadarwa tare da kare dole ne ya zama bayyananne kuma mai fahimta a gare shi. Kada ku yi amfani da kalmomi masu daɗi, kada ku sa ran zai fahimce ku daga ranar farko. Dabarar horo mai amfani sosai ita ce haɗa vocalization tare da bayyanar jiki, kamar yadda karnuka suka fi gane karnuka. alamun jiki.

Wurin horo kuma yana da matukar muhimmanci. Wuraren da babu kowa a ciki an fi fifita su, tunda yanayin da ke da yawan motsa jiki yana daɗa lalata karen, yana sa aikin horo ya yi wuya.

Lokacin da kare ku ya koyi umarni, dole ne ku yi shi akai -akai, aƙalla sau ɗaya a mako. Daidaitawa da maimaita irin wannan motsa jiki yana ba wa kare damar amsawa da sauri, ban da yin irin wannan motsa jiki, dole ne mu ƙara matakin wahala, yin shi a cikin mahalli tare da ƙarin abubuwan jan hankali don tabbatar da cewa karen zai yi biyayya a mahalli daban -daban.

Kyaututtuka suna da mahimmanci a cikin sutura, amma abin da mutane da yawa ba su sani ba shi ne cewa ya kamata a bi da su ko gaske kayan ciye -ciye masu daɗi ga kare. Idan muka yi amfani da abinci ko abin wasa wanda baya sha’awar kare, tabbas zai sami sakamako mafi muni. Ƙarfafa shi yana da mahimmanci don samun sakamako mai kyau.

Hakanan yakamata ku kula da lafiyar dabbar ku.Dabbar da ba ta da lafiya, tana fama da yunwa ko kuma a bayyane take ba za ta ba da amsa sosai ga horo ba.

Ka tuna cewa gaba ɗaya al'ada ce kada a san duk dabaru da umarni da yakamata ku koya wa kare ku. A saboda wannan dalili, yi la'akari da neman ƙwararre. horar da kare idan da gaske kuna buƙatar taimako. Shi ne zai fi ba ku shawara kan waɗanne jagororin da za ku bi.

Yadda ake koyar da kare zama

Idan kuna sha'awar fara zaman horon kare tare da babban abokin ku kuma kuna son farawa ta hanyar sanin yadda ake koyar da kare ku zauna, duba wannan bidiyon tare da wasu nasihun horar da kare akan YouTube.

Hakanan bi sauran bidiyon akan tashar PeritoAnimal.