katako cur

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 14 Yuli 2021
Sabuntawa: 17 Nuwamba 2024
Anonim
KATKO (Explicit Content)
Video: KATKO (Explicit Content)

Wadatacce

Karen damisar catahoula, wanda aka fi sani da catahoula cur, bai samu wannan suna ba kwatsam, domin ba tare da shakka ba, idan aka kalli hoton sa, za ka ga kamanceceniya tsakanin sa da damisa. Amma ba ta yi fice ba saboda ita kaɗai, saboda ita ce irin ta musamman, tushen tukunyar narkewar karnukan kare waɗanda suka isa Amurka daga sassa daban -daban na Turai da na 'yan asalin Amurka.

Bugu da ƙari, catahoula cur wani nau'in ne tare da asirai da yawa game da tarihin sa da asalin sa, wanda ke haifar da ɓarna a cikin kanta. Hakanan, akwai iri -iri iri -iri a tsakanin samfuran damisa wanda kowannen su na musamman ne. Kuna so ku san dalilin da ya sa hakan ke faruwa? Karanta don ganowa a cikin PeritoAnimal duk halaye na catahoula cur, ko damisa catahoula, da yawa.


Source
  • Amurka
  • Amurka
Halayen jiki
  • Rustic
  • tsoka
  • Ƙara
  • gajerun kunnuwa
Girman
  • abun wasa
  • Karami
  • Matsakaici
  • Mai girma
  • Babban
Tsawo
  • 15-35
  • 35-45
  • 45-55
  • 55-70
  • 70-80
  • fiye da 80
nauyin manya
  • 1-3
  • 3-10
  • 10-25
  • 25-45
  • 45-100
Fatan rayuwa
  • 8-10
  • 10-12
  • 12-14
  • 15-20
Shawarar motsa jiki
  • Ƙasa
  • Matsakaici
  • Babba
Hali
  • Mai ƙarfi
  • mai aminci sosai
  • Mai hankali
  • Mai aiki
  • Mai rinjaye
Manufa don
  • Gidaje
  • Farauta
  • Kulawa
Yanayin yanayi
  • Sanyi
  • Dumi
  • Matsakaici
irin fur
  • Gajarta
  • Matsakaici
  • Santsi
  • lokacin farin ciki

Asalin catahoula cur

catahoula cur kare ne daga Amurka, musamman musamman daga jihar Louisiana, don haka kuma ana kiranta Catahoula Louisiana. Ba a san lokacin fitowar irin ba, kodayake mafi girman ka'idar da alama sun fito ne daga gicciye tsakanin mastiffs da karnuka irin na Turai waɗanda mazauna karkara suka kawo su Amurka a ƙarni na 16. Sauran ra'ayoyin suna goyan bayan kafa asalin karen dabbar damisa a wani lokaci na baya -bayan nan a tarihin mu, amma rashin tabbataccen shaidu shine babban cikas wanda har yanzu ba a shawo kan shi ba don sanin ainihin lokacin da nau'in ya fara bayyana. .


Catahoula cur ya yi ayyukan kare farauta, yana shiga cikin farautar farauta kamar dawa, daji ko doki. An ce sunanta ya fito ne daga kalmar Indiya "choctaw", wanda shine sunan da aka bai wa wata ƙabilar 'yan asalin Amurkawa waɗanda suka samo asali don zama "catahoula".

Duk da dimbin abubuwan da ke tattare da nau'in damisar catahoula, abin da babu shakka shi ne cewa a tsawon lokaci ya zama sanannen nau'in Louisiana, wanda aka yanke hukunci a matsayin karen hukuma na jihar Louisiana a 1979. Bugu da ƙari, UKC ta haɓaka ƙa'idar aikinta ta farko, ko kuma iri ɗaya ce, sanannen nau'in kiwo, a cikin shekarar 1994.

Halaye na catahoula cur

Catahoula cur shine a babban kare kare, wanda yayi nauyi tsakanin kilo 20 zuwa 34 a cikin maza da 16 da 29 a yanayin mata. Hakanan akwai bambance -bambancen tsayi gwargwadon jima'i, saboda maza suna da bushewar tsayi tsakanin santimita 56 zuwa 58, yayin da mata ke tsakanin 53 zuwa 63 santimita.


Jikin wadannan karnuka yana da tsawo, da kuma gabobinsu, wadanda suke da tsayin gaske. Wannan, haɗe tare da ku ci gaban tsoka, Ya sa su zama karnuka masu ƙwazo, ban da kasancewa masu sassauƙa da juriya. Wutsiyarsa, an saita ƙasa, tana da tsayin tsayi daban -daban a cikin kowane samfurin. Ci gaba da halaye na catahoula cur, wannan kare yana da gwargwado ya fi girma girma fiye da jiki, amma ba tare da nuna rashin daidaituwa ba. Yana da kwanyar da ta yi karko, tare da gaɓoɓi a fili daidai yake da tsayi, hanci na iya samun launuka daban -daban ko haɗuwa. Kunnuwan suna canzawa a cikin cewa wasu suna bayyana lanƙwasa, yayin da a wasu kuma sun fi tsayuwa ko tsinkaye. Girman su kuma yana canzawa, kamar yadda a wasu suna gajarta kuma a wasu kaɗan kaɗan. Idanun suna da matsakaicin girma, zagaye kuma cikin kusan kowane launi ko inuwa mai yiwuwa.

Tufafin waɗannan karnukan suna da kyau, saboda shine ya sa suka karɓi sunan damisar. Tufafin ba shi da alaƙa, tare da madaidaicin tsayi tsakanin gajere da matsakaici, koyaushe yana santsi kuma yana kusa da jiki. Hakanan yana iya samun laushi daban -daban, mai taushi ko mai kauri.

Launuka na catahoula cur

Launin karen catahoula cur ya ƙunshi a m launuka, blends da tabarau. Yawancin samfuran suna da rigar tabo ko tabo, wanda ke ba su sunan damisar, saboda kamanceceniya da wannan dabbar daji. Duk da haka, akwai kuma monocolor mai launi mai ƙarfi. Duk wani haɗin gwiwa ko suturar monochromatic ana karɓa a cikin duk inuwar: baki, fari, launin ruwan kasa, shuɗi da kirfa.

ɗan kwalin catahoula cur

Characteristicsaya daga cikin halayen waɗannan karnuka shi ne, ataan dabbobin damisa yawanci kiyaye rigar da aka haife su da ita a duk tsawon rayuwarsu, kuma sau da yawa ba sa canzawa dangane da tsari, a yanayin masu tabo, haka nan ta fuskar launi da sautin da suke gabatarwa.

Hakanan sun yi fice don manyan bambance -bambancen bambance -bambancen da ke faruwa koda a cikin zuriyar guda ɗaya, kamar yadda tsari yake da ban mamaki dangane da abubuwa kamar launi, tsayin gashi, sifar kunne ko tsawon jela. A saboda wannan dalili, har yanzu wasu ƙungiyoyin cynological na duniya kamar FCI ba su gane irin sa ba.

Halin catahoula cur

Duk da bambance -bambancen bayyanar a tsakanin wasu kwafin damisar catahoula da wasu, gaba ɗaya ba sa bambanta da halaye. Gabaɗaya, catahoula cur kare ne da mai ƙarfi, mai kuzari da rashin mutunci.

Kare ne mai kariya sosai, don haka kyakkyawan kare ne mai tsaro, yana samun nasarar kiyaye duk abin da kuke so ko la'akari da naku, kamar dangin ku ko yankin ku. Wannan yana sanya su shakkar baƙi, kuma yana iya gabatar da muguwar dabi'a a gabansu a lokuta da yawa, musamman idan sun yi tarayya ko ganin wani irin barazana ko haɗari.

suna musamman masu aminci da wayo, koyi da sauri, kodayake halayen su yana da ƙarfi kamar yadda muka yi sharhi, ba abin da ba za a iya horar da shi ba. Duk da haka, ya kamata a yi la’akari da cewa wannan yanayi mai ƙarfi na iya haifar da matsaloli tare da zama tare, musamman a gidajen da ke da dabbobi da yawa.

kula da catahoula cur

Dangane da catahoula cur, ɗayan mahimman kulawa shine samar musu da abinci mai inganci, kamar yadda yake a cikin kowane kwikwiyo, amma wasu ƙwararru suna nuna cewa a cikin wannan nau'in musamman, abincin da ya danganci abincin gida na iya bayar da shawarar sosai. Tabbas, komai nau'in abinci, dole ne ya kasance yana tare da ingantaccen ruwa, yana tabbatar da cewa koyaushe dabbar tana da ruwa mai daɗi. Don ƙarin cikakkun bayanai, kar a rasa wannan labarin akan fa'idodin abincin kare na halitta.

Tufafin waɗannan karnuka na buƙatar yawan gogewa. Bugu da ƙari, a lokacin bazara, yakamata a goge rigarku aƙalla sau ɗaya a rana, kodayake yana iya zama dole a yi buroshi sau biyu a rana don kawar da wucewar gashin da ya faɗi ya tara. Game da wanka, ana ba da shawarar yin su a mafi sau ɗaya a wata, iyakance lokacin da ya cancanta.

Kamar yadda aka ambata, kare ne mai kuzari sosai, wanda ke buƙata yi kullum atisaye, yana buƙatar doguwar tafiya da motsa jiki kamar gudu ko buga ƙwal. Hakanan galibi ana ba da shawarar cewa a koya musu yadda ake ɗaukar puck ko yin da'irar motsi. A cikin wannan nau'in, wasannin canine da wasannin hankali a gida ana ba da shawarar su sosai, don haka kada ku yi shakka ku ɗauki damar motsa jiki tare da kare ku.

catahoula ilimi cur

Halin mai ƙarfi na catahoula cur yana nufin cewa horo ya zama mai gajiya sosai don samun sakamakon da ake so. Game da catahoula, da farkon zamantakewa ya fi dacewa fiye da sauran nau'ikan saboda yanayin sa kuma saboda gabaɗaya nau'in yanki ne. A cikin wannan labarin, zaku sami manyan nasihu kan yadda ake hulɗa da su lokacin ƙuruciya: yadda ake hulɗa da ɗan kwikwiyo.

Hakanan yana da mahimmanci a koya masa yin martani ta hanyoyi daban -daban don gujewa martani mai ƙarfi, abin da ba kasafai yake faruwa da danginsa ba, amma tare da wasu mutane ko dabbobi, galibi da sauran karnuka. Hakanan, kasancewar kare mai mallakar mallaka, yana yiwuwa ya haɓaka kariyar albarkatu, don haka shima ya dace a kula da wannan batun don gujewa shi ko sanin yadda ake magance shi. Tabbas, idan kuna ɗaukar catahoula babba kuma ba ku san yadda za a warware wasu matsalolin halayen ba, muna ba da shawarar zuwa ga ƙwararren malami ko masanin ilimin ɗabi'a.

A ƙarshe, ya kamata a lura cewa, kamar yadda tare da duk karnuka, da ƙarfafawa mai kyau ita ce hanya mafi inganci na ilimi da horo, don haka ku guji hukunci, kururuwa kuma kada ku yi amfani da tashin hankali na zahiri.

kiwon lafiya cur

Saboda girmansa, catahoula cur na iya fama da yanayi irin su dysplasia na hanji. Wannan canjin yana shafar haɗin gwiwa na hanji, kamar yadda kan babin a hankali yake ƙarewa, yana haifar da babban zafi da rashin jin daɗi a cikin dabba, har ma yana hana motsi gaba ɗaya. Akwai wasu matakai don hana dysplasia na hanji, kamar ɗaukar x-ray akai-akai don aiki akan ƙaramin alamar cewa wani abu ba daidai bane. Wasu shawarwari a cikin karnuka tare da dysplasia na hip shine yin motsa jiki na musamman ko samar da kayan abinci mai gina jiki da magunguna kamar chondroprotectors, waɗanda ke taimakawa gidajen abinci suyi aiki yadda yakamata.

Baya ga dysplasia da aka ambata, akwai babban haɗarin kamuwa da cutar torsion na ciki, wanda, idan ba a mayar da martani da sauri ba, na iya zama mai kashe dabba. Wasu nasihohi don gujewa hakan shine yin taka tsantsan kada su cinye abinci mai yawa a cikin abinci guda ɗaya kuma kada su motsa jiki ko gudu bayan cin abinci.

A ina za a yi amfani da catahoula cur?

Catahoula cur babban kare ne wanda ba kasafai ake ganin sa ba a wajen yankin kudancin Amurka, amma ko a can yana da wahala a sami samfurin. Koyaya, a nan ba kawai muna so mu faɗi matsaloli bane yayin ɗaukar ɗayan waɗannan karnuka, amma kuma mahimmancin sanin takamaiman halayensa da buƙatunsa kafin ɗaukar shi.

Lallai ne a yi la’akari da cewa su dabi’u ne masu tsananin ƙarfi, waɗanda za su iya haifar da rikitarwa a rayuwa tare da su idan ba a koyar da su yadda ya kamata ba. Wannan wani abu ne mai matukar mahimmanci, domin idan ba a tantance buƙatun dabba ba kafin a ɗauke shi, abin baƙin ciki ya zama gama gari su daina yin watsi da su, wani nau'in cin zarafin dabbobi. Idan bayan kimanta duk wannan kun ƙuduri aniyar ɗaukar catahoula cur, to muna ba da shawarar ku je masu tsaro, mafaka da ƙungiyoyin dabbobi.