Feline Calicivirus - Alamomi da Jiyya

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 15 Yuli 2021
Sabuntawa: 17 Nuwamba 2024
Anonim
Feline Calicivirus - Alamomi da Jiyya - Dabbobin Dabbobi
Feline Calicivirus - Alamomi da Jiyya - Dabbobin Dabbobi

Wadatacce

A cikin Kwararren Dabba muna son mafi kyawun dabbobin ku, wanda shine dalilin da yasa muke ƙoƙarin magance duk cututtuka, yanayi da halayen da zasu iya gabatar da kansu ga abokin ku mai fushi.

A wannan lokacin, bari muyi magana game da feline calicivirus, alamu da magani, saboda wannan cuta ta zama ruwan dare gama gari a tsakanin kuliyoyi kuma tana iya zama haɗari ga cat ɗinku idan ba a gano shi cikin lokaci ba.

Koyaushe ku tuna kada ku yi wa dabbobin ku magani da kanku, je wurin likitan dabbobi don kowane irin alamu ko halayen da ba a saba da su ba, kuma ku ba ɗan ƙaramin ƙaunataccen ku, kulawa da abinci mai gina jiki da yake buƙata don zama mai ƙarfi, lafiyayyen dabba.


Menene felic calicivirus?

Ciwo ne mai yawan kamuwa da cuta wanda galibi yana shafar manyan yankuna na felines, saboda saukin kamuwa da cutar. Koyaya, yana iya bayyana a tsakanin kuliyoyin gida.

Calicivirus (FCV) shine wani nau’in mura. Yana bayyana azaman matsanancin rashin lafiya na numfashi wanda ke shafar manyan sassan dabbar kuma yana iya haifar da sinusitis da rhinitis. Kwayar cutar na dangi ne caliciviridae, kamar Vesivirus.

Ko da idan sun bayyana an warkar da su, kuliyoyin da abin ya shafa na iya zama masu ɗaukar lafiya, wanda shine babban matakin watsa wannan cutar yana zaune.

Me yasa feline calicivirus yana da haɗari?

Feline calicivirus wata kwayar cuta ce wacce ke kamuwa da cutar sauye sauye, wato iri iri yana daidaitawa kuma yana canzawa gwargwadon yanayin da ya tsinci kansa da buƙatun da yake gabatarwa, ta yadda kwayar cutar ke haɓaka ƙananan bambance -bambancen.


Waɗannan bambance -bambancen sun haifar da wanzuwar adadi mai yawa na wannan cuta, wanda ke sa ganewa da yin rigakafin daidai ke da wuya.

Bugu da ƙari, hatta kuliyoyin da aka yi wa rigakafin cutar za su iya kamuwa da shi., daidai saboda wannan karfin mutability. Tabbas, yi musu allurar rigakafin yana rage yawan dama, don haka ana ganin yin hakan wajibi ne.

Bayyanar sa yana da yawa a cikin mazaunan kyanwar daji ko mafaka, saboda yana yaduwa cikin sauƙi. Koyaya, idan cat ɗin gidan ku yana da damar zuwa waje, yana iya kamuwa da cutar da sauran kuliyoyi a cikin gidan, idan akwai.

Hakanan, wani lokacin cat ɗinku na iya samun wannan ƙwayar cuta ta lokaci -lokaci, ko ma ya zama mai ɗauka, wanda ke nufin ba zai nuna alamun ko rashin jin daɗi ba, amma yana iya watsa cutar ga wasu kuliyoyi.


Feline Calicivirus - Ta yaya ake watsa shi?

Babban hanyar kamuwa da cuta shine ta hanyar hulɗa kai tsaye da kuliyoyin da suka kamu da cutar ko masu dako, kamar yadda ake safararsa cikin ruwa da najasa, ko da yake a cikin mafi ƙanƙanta.

Mafi yawan hanyoyin yaduwa na faruwa ta hanyar abubuwa ko sarari da ake amfani da su, ko kamuwa da kamuwa da cuta wanda ya haɗa da saduwa da ruwan dabbobi, kamar masu ciyarwa, kayan wasa da gadajen bayan gida, kamar yadda ƙwayoyin cuta za su iya rayuwa a waɗannan wuraren har zuwa tsawon lokaci 28 kwanaki.

Sun fi kamuwa da cutar daga yar tsana, dabbobin gida, tsofaffin kuliyoyi da garkuwar garkuwar jiki. Duk da haka, kowane cat zai iya kamuwa da ƙwayar cuta, don haka yana da mahimmanci a kasance tare da alluran rigakafi da kulawa mai mahimmanci don hana yaduwar.

Yana da mahimmanci a lura cewa wannan kwayar cutar ba ta yaduwa ga mutane ko karnuka.

Alamun Cicicivirus Alamun

O cutar calicivirus cuta ce ta numfashi, yayin da kwayar cutar ke shiga cikin dabba ta baki ko hanci, tana kwana a cikin ƙwayar lymphoid da ta yi daidai da oropharynx, tana shafar huhu. Alamomin ta sune:

  • Sanyi
  • atishawa
  • Mucus
  • Conjunctivitis
  • Ciwon gyambon ciki
  • Ciwon kumburin baki
  • ciwon hanji
  • Damuwa

Ana iya tsananta cutar ta hanyar haifar da ciwon huhu da amosanin gabbai, kodayake yana faruwa ne a lokuta da ba a saba gani ba. Wasu nau'ikan suna haifar da zazzabi da rauni.

Alamomin cutar yawanci suna bayyana kwanaki 2 zuwa 10 bayan kamuwa da cutar. Zafin ciwon ulcers na haifar da kyanwa daina cin abinci. Conjunctivitis kuma na iya haifar da ulcers na kusoshi, saboda kokarin dabbar da ta yi da kanta.

Tsarin kwayar cutar yana ɗaukar kusan makonni huɗu kuma yawancin kuliyoyi suna murmurewa, kodayake akwai lokuta masu ɗorewa da masu ɗaukar lafiya. Kimanin kashi 80% na kuliyoyi sun daina kamuwa da cutar kwanaki 75 bayan an warkar da su, amma sauran 20% sun zama masu ɗaukar lafiya na tsawon shekaru, ko ma har tsawon rayuwarsu.

A cikin 'yan shekarun nan, an gano ƙarin ƙwayar cuta da haɗari na wannan ƙwayar cuta, wanda ake kira feline systemic virulent calicivirus (VS-FCV), wanda ƙarin alamun alamun waɗanda aka ambata sune:

  • Jaundice (launin fata)
  • Kumburin fuska da tsattsauran ra'ayi
  • Ulcer a ƙafar ƙafa, hanci, baki da kunnuwa
  • asarar gashi
  • Gingivitis
  • Stomatitis

Idan ba a halarta ba a kan kari da dacewa, kwayar cutar na iya haifar da mutuwa.

Menene ganewar asali?

Alamomin cutar suna taimaka muku da sauri ku sani idan kuna ma'amala da yanayin calicivirus na feline, musamman lokacin marurai suna bayyana a bakin dabba. Koyaya, ana yin gwaje -gwajen gwaje -gwaje tare da al'adun nama na mucosa na oropharyngeal.

Feline Calicivirus Jiyya

Da zarar an tabbatar da kasancewar kwayar cutar da nau'in da aka gano, za a rubuta maganin. Ba magani ba ne ke kashe kwayar cutar, duk da haka, an ba su izini magungunan da ke bada tallafi ga dabba a cikin tsawon lokacin cutar cutar, yana ba da damar rage alamun cutar da hana su yin muni.

An ba da maganin rigakafi don yiwuwar kamuwa da cuta, kazalika da magunguna waɗanda ke taimaka wa kyanwa yin numfashi da kyau da rage masu jin zafi sarrafa zafi. Bugu da ƙari, ana ba da maganin rigakafi don sarrafa tasirin kamuwa da cuta.

Hydration yana da matuƙar mahimmanci, saboda haka, a ƙa'ida, za a ba da magani na maganin ruwa gwargwadon ƙa'idodin likita.

Idan cat ya ƙi ci saboda zafi, muna ba da shawarar bayar da abinci mai taushi, mai ƙanshi. Idan hakan ya gaza, yakamata ku nemi taimakon ciyarwa a cikin sigar ruwa, ta hanyar sirinji, koyaushe ku kula kada ku cutar da dabbar ko haifar da danniya mara amfani.

Kafin ɓarkewar mucous da hawaye, ya zama dole a taimaka wa cat tsaftacewa akai -akai Anyi shi da ɗan auduga mai danshi, don gujewa rashin jin daɗin cat kuma don hana yiwuwar rikitarwa saboda ƙwayoyin cuta.

Ya kamata a kiyaye kyanwar a cikin yanayi mai daɗi, ɗumi kuma ba da daftari don taimakawa saurin murmurewa. Bugu da ƙari, yana da mahimmanci dabbar ta kasance ta ware daga sauran kuliyoyi a cikin muhallin ta kuma guji shiga cikin ƙasashen waje.

Tuntuɓi likitan dabbobi game da yuwuwar yin gwaji don kawar da cututtuka irin su cutar sankarar bargo da ƙarancin rigakafi na mata, kamar yadda kyanwa da ke fama da irin wannan kamuwa da cuta na iya haɓaka wasu cututtuka cikin sauƙi.

Feline Calicivirus - Rigakafi

A cikin dabbobin gida, muna ba da shawarar bin jadawalin allurar rigakafin kittens, kamar yadda likitan dabbobi ya nuna, maimaita masu haɓaka kowace shekara. Duk da cewa wannan bai hana cutar yaduwa dari bisa ɗari ba, zai fi sauran dabbobi kariya.

Idan ka ceci dabbar da ta ɓace, dole ne ta kasance ware daga sauran dabbobin ku har sai ta yi gwaje -gwajen dakin gwaje -gwaje da ake bukata don kawar da wannan da sauran cututtuka.

Idan ya zo ga mafaka, allurar rigakafi ma yana da mahimmanci. Cats da aka tabbatar sun kamu da cutar calicivirus yakamata a ware su daga wasu don gujewa barkewar cutar. Kowane dole ne ya kasance yana da mai cin abincinsa da sandbox ɗinsa. Lokaci -lokaci ya zama dole a lalata abubuwan da yake amfani da su tare da samfuran da ke kawar da ƙwayar cuta kuma ba sa cutar da dabbar.

Wadanda ke da alhakin mafaka dole ne su kula da dabbobi marasa lafiya na ƙarshe, bayan halartar duk sauran. Yakamata su wanke fuskokinsu da hannayensu kuma su canza tufafinsu lokacin da suka gama kula da masu ɗauke da ƙwayar cutar.

Yankin da dabbobin da ke da calicivirus za su ware yakamata su sami isasshen iska, ƙarancin zafi da yanayin sanyi. Za a tsaftace wurare da yawa.

Abu mafi mahimmanci don hana wannan cuta, baya ga kiyaye tsarin allurar rigakafi, shine kiyaye tsafta mai tsafta wanda ke hana yaduwarsa.

Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.