bulldog na Amurka

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 5 Afrilu 2021
Sabuntawa: 17 Nuwamba 2024
Anonim
Доберман встречается с XXL американским бульдогом
Video: Доберман встречается с XXL американским бульдогом

Wadatacce

O bulldog na Amurka ko bulldog na Amurka. Wannan kare shine ɗayan mafi kama da bulldog na ƙarni na 19 na asali. Ido marar gogewa na iya rikitar da bulldog Ba'amurke tare da ɗan dambe, pittbull ko bulldog na Argentina, saboda akwai kamanceceniya da yawa tsakanin waɗannan nau'ikan. Koyaya, kowannensu yana da halaye na musamman waɗanda ke ba da damar bambance su. A cikin wannan nau'in PeritoAnimal, za mu fayyace komai game da wannan kare.

Gasar tana saukowa kai tsaye daga karnukan bulldog na asali, yanzu ya ƙare, daga karni na 19 Ingila. Bayan yakin duniya na biyu, bulldog na Amurka shima ya mutu, amma wasu masu kiwo sun ceci irin. Daga cikin masu shayarwa akwai John D. Johnson da Alan Scott, waɗanda suka samo asali iri biyu na wannan nau'in. Karnuka masu kiba na Johnson sun fi tsoka da ƙarfi, kuma ana kiran nau'in sa da “mai zalunci” ko na gargajiya. Karnuka masu kiba na Scott sun fi 'yan wasa kuma ba su da ƙarfi, kuma ana kiran nau'in su da "daidaitacce." Duk da haka dai, mafi yawan na yanzu bulldog na Amurka hybrids ne na waɗannan nau'ikan biyu. A halin yanzu, FCI ba ta gane irin wannan ba, amma ta United Kennel Club (UKC) da American Bulldog Registry & Archives (ABRA).


Source
  • Amurka
  • Amurka
Halayen jiki
  • Rustic
  • tsoka
  • gajerun kunnuwa
Girman
  • abun wasa
  • Karami
  • Matsakaici
  • Mai girma
  • Babban
Tsawo
  • 15-35
  • 35-45
  • 45-55
  • 55-70
  • 70-80
  • fiye da 80
nauyin manya
  • 1-3
  • 3-10
  • 10-25
  • 25-45
  • 45-100
Fatan rayuwa
  • 8-10
  • 10-12
  • 12-14
  • 15-20
Shawarar motsa jiki
  • Ƙasa
  • Matsakaici
  • Babba
Hali
  • Mai zamantakewa
  • mai aminci sosai
  • Mai aiki
  • Mai rinjaye
Manufa don
  • benaye
  • Gidaje
  • yawo
  • Kulawa
  • Wasanni
Yanayin yanayi
  • Sanyi
  • Dumi
  • Matsakaici
irin fur
  • Gajarta
  • Mai wuya
  • Bushewa

American bulldog: asali

Bulldog na Amurka yana raba yawancin tarihinsa tare da sauran karnukan bulldog da ire -irensu. Don haka, bulldog na Ingilishi da ramin rami, misalai biyu ne kawai na karnuka da ya raba tarihi.


Asalinsa ya samo asali ne daga karnukan fada da karnukan farauta da aka yi amfani da su a farkon rabin karni na farko.Duk da haka, a cikin tarihinsa na baya -bayan nan ne aka ayyana nau'in kuma ya dauki siffar bulldog na Amurka na yanzu. A cikin karni na 19, an yi amfani da karnukan bulldog a Burtaniya masu tsaro, masu tsaro, makiyaya (taimakawa tuki da sarrafa shanu) da taimakon mahauta su kashe shanun. A cikin wannan karnin, mummunan "wasanni" na fada tsakanin karnuka da bijimai, wanda aka yi amfani da karnukan bulldog, ya zama ruwan dare. Ya kai kololuwarsa a cikin 1835, duk da haka, hukumomin Burtaniya sun hana "wasanni" na jini da wasannin motsa jiki bulldog a hankali ya bace. Bayan lokaci, tsallake waɗannan karnuka tare da wasu marasa tsayi da tashin hankali, ya haifar da bulldog na Ingilishi na yanzu. A halin da ake ciki, wasu bakin haure 'yan Burtaniya da suka kawo bulldogs ɗin su zuwa Arewacin Amurka sun kiyaye nau'in ba canzawa saboda ya taimaka musu sosai wajen sarrafawa da farautar manyan dabbobi masu haɗari kamar aladu na daji. Wadannan dabbobin, kusan ba tare da wani canji ba, sune suka haifar da bulldog na Amurka na yanzu.


Bayan Yaƙin Duniya na II, irin ya kusan ƙarewa a Amurka. Abin farin ga Bulldog na Amurka, John D. Johnson da Alan Scott, tare da sauran sanannun masu kiwo, sun yi aiki sosai don dawo da karnukan da aka saba gani, don haka suka kafa ƙungiyar masu kafa don dawo da irin. Godiya ga waɗannan mutane cewa a yau bulldog na Amurka tsira. Johnson ya haɓaka iri -iri mai ƙarfi da ƙarfi na Bulldog na Amurka, wanda aka fi sani da "mai zalunci" ko "na gargajiya". A gefe guda, Scott ya haɓaka mafi sauƙi, mafi yawan nau'ikan wasannin da aka sani da "ma'auni". wadannan su ne manyan iri biyu ya kasance yana dawo da bulldog na Amurka, amma a zamanin yau yana da matukar wahala a same su a cikin tsarkin su. Yawancin Bulldogs na Amurka a yau sune matasan tsakanin iri biyu.

A yau, wannan tsere mai ƙarfi da ƙarfi ba ya cikin haɗarin halaka. Kodayake ba a san su sosai ba, Bulldogs na Amurka na yau sun yi fice a matsayin karnuka masu aiki iri-iri, suna yin tsaro, kariya, farauta kuma, ba shakka, a matsayin dabbobi.

American Bulldog: halaye

Maza suna auna tsakanin 57 zuwa 67 santimita a bushe, yayin da mata ke auna tsakanin 53 zuwa 65 santimita a bushe. Matsayin wannan nau'in baya nuna madaidaicin ma'aunin nauyi, amma yana nuna cewa nauyi yakamata yayi daidai da girman. A zahiri, karnuka na Nau'in "standard" ya fi sauƙi da wadanda Nau'in "mai ƙwanƙwasawa" yana da nauyi.

Bulldog na Amurka matsakaici ne zuwa babban kare, mai ƙarfi sosai, ɗan wasa da tsoka. Yana da jiki mai ƙarfi, jikinsa yana da ɗan fadi fiye da tsayi. Doguwa, mai fadi na wannan kare yana ba da alama na babban iko. Kwanyar kwanyar tana a layi ɗaya zuwa saman layin muzzle da tsaya ana furta ta kuma ba zato ba tsammani. Murfin yana da fadi da kauri, tare da jaws masu ƙarfi da kumatun muscular. Lebe yana da kauri matsakaici amma baya rataye kuma galibi baki ne. Cikin karnuka masu "zalunci", Tsawon muzzle yana tsakanin 25% da 35% na jimlar tsawon kai. A cikin nau'in "daidaitaccen", tsayin bakin ya bambanta tsakanin 30% zuwa 40% na jimlar tsawon kai. Cizon waɗannan karnuka yana da ƙarfi sosai, yana ɗaya daga cikin halayen duk karnukan bulldog. A cikin bulldog na Amurka na nau'in "daidaitacce". A cikin bulldog bulldogs, hoton 1/4-inch ya zama ruwan dare. Hancin yana da fadi da tsawo kuma yana da manyan hanci. Suna iya samun launin ruwan kasa, launin ruwan kasa da launin toka, amma launi a mafi yawan lokuta baki ne. Depigmentation (hanci mai ruwan hoda) ba a yarda da shi ba. Idanun Bulldog na Amurka matsakaici ne kuma an ware su da kyau. Siffar sa na iya kewayawa daga zagaye zuwa almond kuma kowane launi yana da karbuwa, amma launin ruwan kasa mai duhu ko baƙar fata ya fi yawa. Launin da aka fi sani da shi na gefen fatar ido shine baki. Kunnuwan waɗannan karnukan ƙanana ne ko matsakaici kuma na babban sakawa. Suna iya zama sako-sako, tsaka-tsaki ko ruwan hoda. Matsayin UKC yana karɓar kunnuwa da aka yanke, amma yana nuna cewa sun fi son su ta halitta. Matsayin ABRA baya karɓar kunnuwa da aka datse.

Wuyan yana da tsoka, mai ƙarfi kuma yana ƙuntata daga kafadu zuwa kai. A mafi girman fa'idarsa, kusan tana da faɗi kamar kan bulldog. Yana iya gabatar da ɗan taɗi. Duk tsattsarka suna da ƙarfi da tsoka kuma suna da kauri, ƙasusuwan da suka bunƙasa. Ƙafãfunsu suna zagaye, matsakaici, arched. Kirjin Bulldog na Amurka yana da zurfi da faɗi matsakaici. Manyan layi yana gangarawa kaɗan daga gicciye (saman sama a tsayin kafada) zuwa muscular baya. Lumbar baya gajarta ce, mai faɗi da ɗan arched kuma tana da ɗan tsintsiya madaidaiciya. Wutsiya, ƙaramin saiti, tana da kauri a gindin kuma tana ƙarewa a wani wuri. Isar da ƙwanƙwasa lokacin da kuke hutawa kuma ba za ku taɓa lanƙwasa ba. UKC ta karɓi docking na wutsiya, kodayake ta fi son cikakken wutsiyoyi. ABRA baya yarda da wutsiyoyin da aka rufe.

gashi gajere ne, tare da rubutun da zai iya kasancewa daga santsi zuwa m. Dole ne ya zama ƙasa da inci a tsayi kuma kowane haɗin launi yana yiwuwa. Duk da haka, ba shi yiwuwa a sami wani black american bulldog, tsantsa blue da tricolor. Akalla kashi 10% na jikin yakamata ya zama fari, kuma yawancin bulldogs na Amurka suna da yawancin jikin su launin.

Haɗin waɗannan karnukan yana da ruwa, mai ƙarfi, yana daidaitawa kuma yana nuna babu kokari. A daidai wannan lokacin, saman layi yana matakin, kafafu ba sa motsawa a ciki ko waje, kuma ƙafafu ba sa hayewa. Duk da haka, yayin da bulldog ke hanzarta, ƙafafun suna son haɗuwa a tsakiyar ma'aunin jiki.

american bulldog: hali

na hankula karebulldog na Amurka an ƙaddara kuma yana da ƙarfin hali, amma ba lallai ba ne mai faɗa. madalla da majiɓinci saboda tsananin kishinsa na kariya, yana iya zama m ga baƙi da sauran karnuka lokacin da ba a haɗa shi da kyau ko lokacin da ba shi da kamun kai mai kyau. Don haka, yana da matukar mahimmanci a sada shi da shi a matsayin ɗan kwikwiyo da horar da biyayya don haɓaka kamun kai mai dacewa.

Hakanan shine a m mafarauci, musamman idan aka zo farautar manyan dabbobi kamar yadda ya yi fice idan aka kwatanta da sauran nau'in kare. Koyaya, yana da ƙarfi ilhami naganima na iya zama hasara ga waɗanda ke da Bulldog na Amurka a matsayin dabbar gida. Wannan ilhamar na iya sa karen ya fara “farautar” kananan dabbobi kamar sauran dabbobin gida da kananan karnuka. Wata hanyar da za ta taimaka muku sarrafa kanku ita ce yin wasan kare irin na agility ko schutzhund tare da kare ku. Tunda wannan nau'in yana da matukar wahala, wasannin kare kare kamar mondioring misali, za su iya zama masu fa'ida sosai lokacin da kuka ƙware masu horarwa.

American Bulldog: kulawa

Wadannan karnuka suna buƙatar motsa jiki da yawa, don haka ya fi kyau su sami lambun da za su iya gudu cikin yardar kaina. Gaskiya ne cewa za su iya zama a cikin ɗaki, amma don hakan ya zama dole dogon lokaci don raka su.

Idan bulldog na Amurka yana zaune a cikin gida mai lambun ko gida, yana da kyau idan yana zaune a ciki ya fita don motsa jiki. Kodayake tsere ne na ƙarfin jiki mai ƙarfi, ba shi da kariya sosai daga canza yanayin yanayi. Hakanan, kuna buƙatar yin yawo aƙalla sau ɗaya a rana (mafi kyau idan ya fi haka) don motsa jiki da zamantakewa, koda yana da lambun da zai yi wasa da shi.

Kula da gashin Bulldog na Amurka mai sauqi ne kuma mai sauƙin aiwatarwa. Ana ba da shawarar kawai lokacin da ya cancanta. Kamar yadda waɗannan karnuka ke rasa gashi akai -akai, yakamata a yi goga aƙalla sau uku a mako.

American Bulldog: ilimi

Kafin ɗaukar bulldog na Amurka, yakamata ku sani cewa yana buƙatar madaidaiciya, kwanciyar hankali, da daidaitaccen mai ba da horo. A gare shi, yana da mahimmanci cewa mai kula da shi ya san abin da ake nufi da zama jagoran garke da bin umarni da wasu dokoki.

Duk da ƙarfinsa na zahiri kuma wataƙila saboda ɗimbin halayensa, Bulldog na Amurka baya amsawa da kyau ga horarwar gargajiya. Zai fi kyau a kalli horon canine daga wata mahanga ta daban, ta hanyar horon dannawa ko wani bambancin ingantaccen horo. Za ku buƙaci haƙuri don ilimantar da shi, duk da haka yana a mai kaifin basira wanda zai iya ba mu gamsarwa da sakamako mai kyau. Ba zai wahalar koyon dabaru da yin biyayya a duk lokacin da muka yi amfani da horo mai kyau.

Bulldog na Amurka: lafiya

Gaba ɗaya, da american bulldog kare yana da lafiya saboda yana ɗaya daga cikin jinsi tare da ƙarancin matsalolin gado. Ko ta yaya, kada ku yi sakaci da lafiyar ku saboda ba ku da cutar. Biyu daga cikin matsalolin asibiti na yau da kullun a cikin wannan nau'in sune dysplasia na hanji da ƙari. Saboda girmansa da nauyinsa, yana kuma iya haɓaka wasu matsalolin kashi yayin girma, don haka yakamata a yi la’akari da wannan. Tare da kulawa mai kyau, waɗannan karnuka suna da tsawon rai wanda ya bambanta tsakanin shekaru 8 zuwa 16.