Wadatacce
- Bearded collie: asali
- Bearded collie: fasali
- gemu collie: hali
- Bearded collie: kulawa
- beared collie: ilimi
- gemu gemu: lafiya
O gemu mai gemu tsoho ne mai daɗi kuma kyakkyawa dattijon tunkiya daga Burtaniya. Idan kuna tunanin ɗaukar wannan kare, zai zama abin ban sha'awa sosai ganin halayensa da kulawar da yake buƙata, musamman waɗanda ke da alaƙa da zumunci da motsa jiki.
Yana da mahimmanci a fahimci cewa, kafin ɗaukar gemun gemu, duk waɗannan abubuwan dole ne a kimanta su don gujewa watsi kamar yadda ba kare da ya dace da kowane iyali ba. Yana buƙatar mutanen da suka himmatu ga salon rayuwarsa a gefensa.
Ci gaba da karantawa kuma gano a ƙasa. duk abin da kuke buƙatar sani game da collie beareded a cikin wannan takaddar ExpertAnimal.
Source
- Turai
- Poland
- Birtaniya
- Rukunin I
- Rustic
- Ƙara
- dogon kunnuwa
- abun wasa
- Karami
- Matsakaici
- Mai girma
- Babban
- 15-35
- 35-45
- 45-55
- 55-70
- 70-80
- fiye da 80
- 1-3
- 3-10
- 10-25
- 25-45
- 45-100
- 8-10
- 10-12
- 12-14
- 15-20
- Ƙasa
- Matsakaici
- Babba
- Daidaita
- Mai zamantakewa
- Mai hankali
- Mai aiki
- Shuru
- Docile
- Gidaje
- yawo
- Makiyayi
- Wasanni
- Sanyi
- Dumi
- Matsakaici
- Doguwa
- Santsi
- Mai wuya
Bearded collie: asali
Saboda tsohuwar ƙabila ce, da gemu collie labarin yana dan rashin tabbas. An yi imanin ya fito ne daga filayen tumaki na Poland waɗanda ake zargin 'yan kasuwar Poland sun kawo su Tsibiran Biritaniya. Hakanan yana yiwuwa komondor na ɗaya daga cikin kakannin gemun gemu. Waɗannan karnukan sun ƙetare tare da karnuka na gida, makiyaya, don haka suka samo asali daga sabon nau'in.
Ko menene asalin irin, gaskiyar ita ce an yi amfani da gemun gemu na ƙarni zuwa jagora da kula da shanu a Burtaniya. Ko a yau ana amfani da waɗannan karnuka a matsayin mataimakan makiyaya, ko da yake, ba shakka, nauyinsu bai kai na baya ba.
A cikin shekarun 1940, G. Olive Wilson ya fara ɗaga gemun gemu daga guda biyu, karnukansa Bailey da Jeannie. Wannan wani juyi ne a tarihin nau'in, saboda waɗannan karnuka da zuriyarsu sun zama manyan waɗanda suka kafa gemun gemu kamar yadda muka sani a yau. A yau, sanannen dabbobi ne da karen nuna, duk da cewa bai shahara kamar sauran karnukan makiyaya ba.
Bearded collie: fasali
Jikin wannan garken tumaki ya fi tsayi tsayi, an rufe shi da wani kyau da doguwar riga kuma yana da madaidaicin layi da kirji mai zurfi. Kodayake dabbar sirara ce, wannan collie yana da ƙarfi da ƙarfi, yana da kyau ga ayyukan da ke buƙatar ƙoƙarin jiki.
Kullin gemun gemun yana da daidaituwa daidai da sauran jikin, yana da sifar sifar murabba'i sosai kuma yana da murfi mai ƙarfi. ba karen a magana mai hankali da son sani. Hancin yana da girma, murabba'i da baƙar fata, kodayake a cikin karnuka masu launin shuɗi da launin ruwan kasa yawanci launin launi ne. Idanu manya ne, masu taushi da soyayya. Launin ido yawanci iri ɗaya ne da launin fur. Kunnuwa masu matsakaici ne kuma suna fadowa zuwa gefen kai. Wutsiyar gemun gemun yana da tsayi da ƙanƙantar da kai, ba ya ɗaukar ta a bayanta, har ma da gudu.
Fur ɗin wannan kare yana da ninki biyu. Layer na ciki yana da taushi, ulu da m. Layer na waje yana da santsi, mai ƙarfi, mai ƙarfi da haushi. Yana iya zama mai ɗanɗano kaɗan amma ba ya yin curls. Layer na waje ya fi tsayi a kan kunci, ƙananan leɓe da muƙamuƙi, yana yin gemu na yau da kullun wanda ke ba da sunan sunansa. Launi mai yuwuwa shine: farin gemu collie, launin toka, launin ruwan kasa ja, baki, shuɗi, launin ruwan kasa da yashi, tare da ko babu fari.
Tsawo a bushewar maza ya bambanta daga santimita 53 zuwa 56. Mace tana tsakanin santimita 51 zuwa 53. Ba a faɗi madaidaicin nauyin ba a ma'aunin nau'in, amma waɗannan karnukan yawanci suna yin nauyi tsakanin kilo 16 zuwa 25.
gemu collie: hali
Collie mai gemu kare ne wanda ya dace da ban al'ajabi zuwa rayuwa mai fa'ida, cike da abubuwan da zasu iya motsa shi cikin tunani da jiki. Wadannan karnuka suna aiki sosai kuma cike da kuzari, cikakke ne ga mutanen da ke son raba halayensu na kasada. Yana da mahimmanci cewa dangin da ke biye suna da waɗannan bayyanannun buƙatu. da collieba kare ga iyalai masu zama ba.
Gaba ɗaya karnuka ne masu zumunci sosai idan an ilimantar da su yadda yakamata. Suna iya zama tare da sauran karnuka, kuliyoyi, dabbobin gida da yara. Idan muka yanke shawarar ɗaukar wannan karen, zai yi farin ciki da annashuwa ga yara, kamar yadda suke son yin wasa da kashe lokaci mai yawa a gefen ku.
A gefe guda, karen gemun gemu yana da ɗan 'yanci a rayuwarsa ta yau da kullun, amma kada ku yi kuskure: kare ne mai matukar damuwa, wanda ke buƙatar kulawa da kulawa akai-akai. Gabaɗaya, ba sa son a bar su na dogon lokaci, suna buƙatar dangin da za su iya tallafawa kusan duk yini.
Da ilimi sosai, zamu iya cewa gemun gemu kare ne mai halin kirki, tare da ɗabi'a mai gamsarwa da ƙarancin ƙima. Zai ji daɗin samun iyali a gefensa wanda ya biya bukatunsa kuma ya ba shi ƙaunar da ya cancanta. Idan kun sami wannan duka, za ku sami babban abokin tarayya a gefen ku.
Bearded collie: kulawa
Kula da gashin gashin collie mai gemu yana ɗaukar lokaci da sadaukarwa. Ya zama dole goga da tsefetare dayawan yau da kullun, aƙalla sau uku a mako don hana gashin ya ruɗe. A matsayin ma'ana mai kyau dangane da kula da gashi, zamu iya jaddada cewa gemun kare ne da kyar ta rasa gashi. Dole ne kawai a yi wanka lokacin da gaske datti ne, amma idan da za mu ƙaddara yawan yin wanka a cikin wannan nau'in, zai zama wanka kowane wata biyu.
Wadannan karnuka suna dacewa da kowane nau'in mahalli, gami da cibiyoyin birane. A cikin ɗaki, collie mai gemu zai iya jin daɗi sosai idan ya dace da buƙatunsa daidai. karnuka ne cewa bukatar motsa jiki da yawa kuma bai isa yin tafiya sau ɗaya kawai a rana ba. Don tashar kuzarin ku, ya zama dole ku ba su doguwar tafiya guda uku a kullum.
Duk da rayuwarsa a matsayin mai kiwon tumaki, gemun gemu ba kare ba ne da zai zauna a waje. Suna buƙatar iyali da gida don yin lokaci tare da ƙaunatattun su. Saboda manyan buƙatunku na motsin rai, dole ne a yi la’akari da wannan batun.
Hakanan, yana da mahimmanci a ba su lokacin wasa mai ƙarfi sau uku zuwa sau huɗu a mako kuma, zai fi dacewa, ƙarfafa su don yin wasu wasannin kare. kiwo shine mafi kyawun wasanni ga waɗannan karnuka, amma kuma suna son yin aiki da ƙarfi a cikin wasu ayyuka da yawa.
beared collie: ilimi
Ilimi zai fara ne ta hanyar aiwatar da tsarin zamantakewar sa daidai. Kamar yadda muka yi bayani a baya, karnuka ne masu zumunci ta dabi'a, amma ya kamata a yi aiki da wannan al'amari, tun da su 'yan kwikwiyo ne kuma har zuwa girma. SHI NE mahimmanci don guje wa tsoro, munanan halayen ko halayen da basu dace ba. Za mu koya wa kare yin mu'amala da kowane irin mutane (gami da yara), sauran karnuka, wasu dabbobin, muhalli da kowane irin abubuwa da abubuwan motsa jiki. SHI NE mai matukar muhimmanci kula da zamantakewa don ya zama karyayyen babba mai kaifin hankali.
Hakanan, gemun gemu karnuka ne. sosai wayo wanda zai iya yin fice a kusan kowane ƙwararren horo na kare. Yana da mahimmanci koyaushe a yi amfani da ƙarfafawa mai kyau don yin aiki tare da shi akan umarni na horo na asali har ma da horo mai zurfi.
Waɗannan karnuka galibi ba sa samun matsalolin halayyar sau da yawa, amma suna buƙatar a ba su yawan motsa jiki da abokan zama. kada ku ji damuwa ko gundura. Lokacin da aka keɓe su a cikin lambu ko tsakar gida, galibi suna haɓaka halayen lalata kuma, a wasu lokuta, damuwa rabuwa.
Koyaya, akwai halayyar ɗabi'a a cikin waɗannan karnukan wanda zai iya zama mai ban haushi. Saboda illolin kiwo collie beared suna da ƙarfi sosai, wasu daga cikinsu suna “shiryar” da yara da sauran dabbobin gida. Wannan halayyar tana da tushe mai ƙarfi na halitta, don haka lokacin da aka gabatar da shi, ba za a iya kawar da shi ba, amma yana yiwuwa a watsa shi cikin ayyuka kamar kiwo (wasan kiwo) ko wasannin da aka shirya.
gemu gemu: lafiya
ko da yake a gaba ɗaya wannan nau'in yana da lafiya sosai, yana da wani tsinkaye ga wasu cututtukan gado da za mu yi bayani dalla -dalla a ƙasa. Waɗannan cututtukan ba sa faruwa a cikin gemun gemu kamar yadda ake yi a wasu nau'in kare, amma yana da kyau a san cewa suna iya faruwa, don fahimtar cewa ya zama dole. ziyarci likitan dabbobi akai -akai., kowane watanni 6 shine mita da aka ba da shawarar:
- dysplasia na hanji
- Epilepsy
- ciwon hanji
- Pemphigus
- ci gaban retinal atrophy
- aortic stenosis
- faduwa
- von Willebrand cuta
A gefe guda kuma, ba za mu manta da cututtukan da ke yaduwa tsakanin karnuka ba. Bin jadawalin rigakafin daidai zai zama mahimmanci don kare kare mu. A ƙarshe, muna tuna mahimmancin bin abubuwan deworming ciki kowane watanni 3 da deworming na waje kowane wata. Idan kun bi shawararmu, zaku iya more farin ciki da ƙoshin gemu mai lafiya tsakanin shekaru 14 zuwa 16.