Wadatacce
- Menene dabbobi masu kwari?
- Halayen dabbobin kwari
- dabbobin kwari
- dabbobi masu shayarwa
- tsuntsaye masu kwari
- dabbobi masu rarrafe
- amphibians masu kwari
- kifin kwari
Invertebrates, musamman arthropods, dabbobi ne da ke ba da abubuwan gina jiki da yawa ga dabbobin da ke cinye su, kamar sunadarai masu inganci da kitse. A masarautar dabbobi, akwai halittu da yawa da ke cin kwari da sauran halittu masu rarrafe, gami da mutane, kuma ba ma buƙatar ziyartar ƙasashen Gabashin Asiya ko Amurka ta Tsakiya don lura da wannan, saboda a Kudancin Amurka da kanta, alal misali, yana sosai na kowa don nemo waɗannan dabbobin.
A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal, zamu ayyana menene dabbobin kwari, menene halayen su kuma za mu kuma nuna wasu daga cikin dabbobin da suka bayyana a cikin jerin dabbobin ƙwari.
Menene dabbobi masu kwari?
Kalmar '' kwari '' tana nufin dabbobi waɗanda abincinsu ya ƙunshi cinyewar abubuwa masu rarrafe, kamar arachnids, tsutsotsi, katantanwa da kuma kwari. Dabbobi masu ƙwari sune waɗanda, kasancewa dabbobi masu rarrafe, dora abincinsu akan invertebrates kuma ba za su iya rayuwa ba tare da su ba. Wasu dabbobin suna amfani da invertebrates a matsayin babban abincin abinci mai gina jiki.
Duba wasu misalai na kasusuwan kasusuwa da dabbobi masu rarrafe a cikin wannan labarin PeritoAnimal.
Halayen dabbobin kwari
Ƙayyade da halaye na gaba ɗaya na dabbobin kwari aiki ne mai sarkakiya, domin yana yiwuwa a iya samun ire -iren wadannan dabbobin a cikin dukkan kungiyoyin kasusuwan kasusuwa, daga kifi zuwa masu shayarwa. Wasu za su sami duk waɗannan halayen wasu kuma guda ɗaya:
- Dabbobi masu ƙwari waɗanda ke cin abinci galibi akan arthropods suna buƙatar a ciki tare da farfajiya mai ƙarfi, tunda exoskeleton arthropods galibi ya ƙunshi chitin, kayan da ke da wahalar narkewa. A gefe guda, arthropods galibi ana haɗiye su gaba ɗaya, don haka aikin ciki ne don narkar da abinci ta hanyar inji, don haka bangonsa yana buƙatar kauri da ƙarfi.
- Dabbobi masu kwari da yawa suna da nasu harshe da aka gyara don ya zama mai tsayi sosai da tsayi. Wannan lamari ne ga yawancin dabbobi masu rarrafe da dabbobi masu rarrafe, amma kuma ga tsuntsaye da dabbobi masu shayarwa.
- Dabbobin da ba su da dogon harshe don kama abin farautar su daga nesa suna buƙatar wasu. hukumomi na musamman don samun abinci.
- Wasu dabbobi masu kwari suna amfani da echolocation don kamo abin da kake farauta da dare.
- Tsuntsaye masu ƙwari suna da gashin gashi mai zafi a kusa da bakin da ake kira vibrissae. Waɗannan gashin suna gano tashin kwarin da ke wucewa kusa da kai.
- Sauran dabbobin da ke da kwari suna gano abin da suke ci ta hanyar wari. Hanyoyin waɗannan dabbobin sun bunƙasa sosai, saboda galibi suna neman ɓarna da ke ƙarƙashin ƙasa.
- A ƙarshe, a kusan dukkan lokuta, waɗannan dabbobin suna da cikakken hangen nesa, mai iya gano ƙananan motsi kaɗan kaɗan daga nesa.
dabbobin kwari
Abincin dabbobin ƙwari ya haɗa da dabbobi masu shayarwa, dabbobi masu rarrafe, dabbobi masu rarrafe, tsuntsaye da kifi. Kuna so ku sadu da su? Bari muyi magana yanzu, dalla -dalla, game da waɗannan dabbobi da wasu nau'ikan wakilai:
dabbobi masu shayarwa
A cikin dabbobi masu shayarwa, ana iya samun misalai da yawa na kwari, kowannensu yana da halaye da keɓaɓɓu. Kai jemagu na kwari suna gano ganima, kusan ko da yaushe asu ne, ta hanyar juyawa, kuma galibi ƙananan jemagu ne. Wasu daga cikin abin da suke farautar sun kuma samar da wani sashe na echolocation, wanda zai iya rikitar da jemagu a ƙoƙarin su na kama su. Wasu misalan su shine babban jemin doki (Rhinolophus ferrumequinum) ko karya-vampire-Ostiraliya (Macroderma gigas).
Wani misali na dabbobi masu shayarwa na kwari shine shrews, kamar na kowa (Russula crocidura), lambun ya bushe (Ƙananan crocidura) ko dwarf shrew (Sorex minutus). Sun kasance masu farautar dare masu ban tsoro ga masu rarrafewa, saboda jin warinsu ba ya yankewa.
Kai bishiyoyi su ma dabbobin kwari ne. A zahiri, mutane da yawa suna ɗaukar karnuka a matsayin dabbobi duk da halayensu na dare da ciyar da tushen kwari. Wasu nau'ikan shinge sune:
- Manchuria shinge (Erinaceus amurensis);
- Eastern Dark Hedgehog (Erinaceus concolor);
- Gargajiya ta gama gari ko Turai (Sunan mahaifi Erinaceus);
- Balkan urchin (Erinaceus roumanicus);
- Hedgehog mai farin ciki (Atelerix albiventris);
- Murnar urchin (Atelerix algirus);
- Hedgehog na Somaliya (Atelerix slateri);
- Afirka ta Kudu Hedgehog (Atelerix frontalis);
- Hedgehog na Masar (Hemiechinus auritus);
- Hedgehog na Indiya (Hemiechinus collaris);
- Gobi Dogara (Mesechinus dauuricus);
- Rungume Hedgehog (Mesechinus hughi);
- Hedgehog na Habasha (Paraechinus aethiopicus);
- Hedgehog (Paraechinus micropus);
- Brandt HedgehogParaechinus hypomelas);
- Hedgehog tsirara-bellied (Paraechinus nudiventris).
Hakanan, ban da haɓakar ƙanshin sa, da cin abinci yana kuma da dogon harshe wanda za a iya saka shi cikin tururuwa ko tudu. Wasu nau'in su ne katuwar anteater (Myrmecophaga tridactyla), anteater (didactylus cyclops) da ƙaramin anteater (Anteater tetradactyla).
Don kawo karshen wannan sashe kan dabbobi masu shayarwa, bari mu raba bidiyo daga National Geographic Spain wanda ke nuna har yanzu wata dabba mai kwari, da pangolin, wanda ke cin tururuwa da kwari:
tsuntsaye masu kwari
Tsuntsaye masu rarrafewa gabaɗaya suna halin kasancewar vibrissae kusa da baki, kamar yadda lamarin yake hadiye, hadiye ko jirage. Wasu sun haɓaka harshe mai tsayi, mai ɗorawa don kama ɓarna a cikin ramin bishiya, kamar koren itace.
Waɗannan su ne wasu nau'in tsuntsaye masu kwari:
- Goldfinch (carduelis carduelis);
- Dabbar gida (fasinjan gida);
- Mujiya (Athene noctua);
- Grey flycatcher (Muscicapa striata);
- Haɗarin Chimney (Hirundo rustic);
- Haɗin Ventripar (muryar notiochelidon);
- Hadiya mai fikafikai (Stelgidopteryx serripennis);
- Haɗuwar Australiya (Harshen neoxen);
- Haɗuwar Baƙi (Harshen nigeria);
- Baƙin Swift (abun ap);
- Pacific Swift (Apus pacificus);
- Gabashin Swift (Aus nipalensis);
- Kafe-kafe (apus caffer).
dabbobi masu rarrafe
Akwai kuma dabbobi masu rarrafe kuma bayyananne misali ne hawainiya. Waɗannan dabbobin suna haɗa dogon harshe da hangen nesa, suna iya motsa idanuwansu da kan su. Koyaya, akwai wasu nau'ikan nau'ikan dabbobi masu rarrafe waɗanda ke da darajar sanin:
- Panther hawainiya (furcifer sparrow);
- Hawan Parson (Calumma parsoni);
- Dragon gemu (pogona vitticeps);
- Rough Green maciji (Opheodrys aestivus);
- Armadillo kadangare (Cordylus cataphractus);
- Santo Domingo Lizard (Leiocephalus lunatus);
- Blue gecko (Cnemidophorus lemniscatus);
- Maciji Mai Haɗi-Haɗi (Chionactis palarostris);
- Macijin hanci na arewa maso yamma (Chionactis occipitalis);
- Kunkuru mai kunnen doki (Trachemys scripta rubutun).
amphibians masu kwari
A kwadi da toads su ma dabbobin kwari ne, a mafi yawan lokuta. Baya ga harshe, an riga an yi nazarin hangen nesa sosai, yadda suke gano dabbobi da kuma tsarin da suke amfani da su don bambance abin da yake abinci da abin da ba shi ba. Wasu nau'ikan nau'ikan amphibians na kwari sune:
- kwadon daji (Rana arvalis);
- Ƙwaƙwal mai kafafu na Arewa (Rana aurora);
- Iberian kwado (Iberian Rana);
- kwado na wucin gadi (Rana ta wucin gadi);
- Mucous kwado (Rana mucous);
- gilashin kwaɗi (Hyalinobatrachium fleischmanni);
- Wallace Flying Toad (Rhacophorus nigropalmatus);
- Afirka ta Kudu Black Toad (Breviceps fuscus);
- kwado na vietnamese (Theloderma corticale);
- kwado mai jajaye (Agalychnis callidryas);
- kwado na zinariya (Phyllobates terribilis);
- Blue bulfrog (Dendrobates azureus);
- Harlequin kwado (Atelopus varius).
kifin kwari
Tsakanin kifi muna kuma samun jinsin kwari. Yawancin kifayen ruwa masu daɗi suna cin larvae masu tasowa a cikin ruwa. Sauran kifayen, da ake kira kifin kibiya, suna da ikon harba jiragen ruwa na ruwa don kama kwari a waje da ruwa don su faɗi kuma za su iya kama su.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Dabbobi masu rarrafe: halaye da misalai,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.