Anemone na teku: halaye na gaba ɗaya

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 23 Janairu 2021
Sabuntawa: 19 Yiwu 2024
Anonim
Anemone na teku: halaye na gaba ɗaya - Dabbobin Dabbobi
Anemone na teku: halaye na gaba ɗaya - Dabbobin Dabbobi

Wadatacce

DA ruwan anemone, duk da bayyanarsa da sunansa, ba tsiro bane. Dabbobi ne masu rarrabuwar kawuna tare da sassauƙan jiki waɗanda ke manne wa reefs da duwatsu a cikin ruwa mara zurfi, ƙwayoyin halittu masu yawa. Duk da matsayi a masarautar Animalia, waɗannan wasan kwaikwayo ba su da kwarangwal, sabanin murjani, wanda za a iya rikita shi da ruwan teku saboda kamannin su. Laƙabin anemone na teku ya fito ne daga kamanninsa zuwa furanni, sunayen suna, anemones.

Kuma ba haka bane. Yana iya zama ba kamarsa ba, amma anemone na teku yana kama da ɗan adam fiye da ido. Wannan saboda, a cewar wata hira da Dan Rokhsar, farfesa a fannin ilimin halittu a Jami'ar California, Berkeley, ya yi wa BBC. [1] su ne dabbobi mafi sauki da aka sani suna da tsarin juyayi.


Genetically kusan yana da rikitarwa kamar ɗan adam. Duk da kasancewar dabba mai rarrafewa, kwayar halittar wasu nau'in halittun anemones na teku tana da kwayoyin halitta dubu biyu kacal fiye da kwayar halittar ɗan adam da chromosomes da aka tsara cikin tsari irin na jinsin mu, a cewar rahoton da G1 ya buga. [2], wanda ke fayyace wani binciken da masu bincike a Jami'ar California, Berkley suka gudanar, kuma aka buga a mujallar kimiyya Kimiyya. Kuna son ƙarin sani game da waɗannan dabbobin ruwa? A cikin wannan post ɗin ta PeritoAnimal mun shirya dossier akan teku anemone: janar halaye kuma abubuwan ban mamaki kuna buƙatar sani!

ruwan anemone

Sunan kimiyya shine wasan kwaikwayo, anemone na teku, a zahiri shine sunan da ake amfani da shi wajen nufin gungun dabbobi na ajin Anthozoan cnidarians. Akwai fiye da nau'in nau'in anemones na teku kuma girman su ya bambanta daga 'yan santimita zuwa' yan mita.


Menene anemone na teku?

Shin anemone teku dabba ce ko tsiro? Taxonomically dabba ce. Matsayin ku kamar haka:

  • Sunan kimiyya: actinaria
  • babban matsayi: Hexacorally
  • Rarraba: Umarni
  • Mulki: dabba
  • Phylum: Cnidaria
  • Aji: Anthozoa.

Halayen Anemone na teku

Ga ido mara kyau, bayyanar anemone na teku na iya zama abin tunawa da furanni ko tsiron ruwan teku, saboda dogayen ginshiƙan launuka. Jikinsa yana da cylindrical, kamar yadda tsarin jikin duk cnidarians yake. Wani fasali mai ban sha'awa shine diski na feda, wanda ke ba shi damar bin madaidaicin don kada halin yanzu ya ɗauke shi.


Duk da kasancewar dabba mai rarrafewa, anemone na teku yana jawo hankali don daidaitawar radial ba tare da haɗin gwiwa ba, kamar tsirrai. A kimiyyance, anemones na teku ba su tsufa, a wasu kalmomin, ba sa mutuwa. Abin da ke tabbatar da wannan suna shine ikon su na sake haihuwa (tentacles, baki da sauran sassan jiki), ana maye gurbin sel din su da sababbi, a cewar rahoton da aka buga a BBC [1]. Magunguna da mawuyacin yanayi, duk da haka, ba za a iya sarrafa su ba don anemone na teku.

  • Masu rarrafe;
  • Yana kama da fure;
  • Kadaitacce;
  • Girman: 'yan santimita zuwa' yan mita;
  • Dogayen tantuna;
  • Silinda;
  • Disc na ƙafa;
  • Alamar radial mara daidaituwa;
  • Ƙarfin farfadowa.

Yankin anemone na teku

Ba kamar sauran dabbobin ruwa ba, ana iya samun anemones na teku duka a ciki ruwan sanyi ruwan tekuna a matsayin ruwan zafi, galibi akan farfajiya, inda akwai haske, ko ma zurfin mita 6. Raminsu yana ba su damar adana ruwa da tsira tsawon lokaci daga cikin ruwa, kamar a raƙuman ruwa ko a wasu yanayi.

Symbiosis tare da wasu nau'ikan

Yawancin lokaci suna rayuwa cikin daidaituwa tare da algae waɗanda ke aiwatar da photosynthesis, suna samar da iskar oxygen da sukari da anemones ke cinyewa. Wadannan algae, bi da bi, suna ciyar da catabolites daga anemones. Hakanan an san wasu lokuta na rashin jituwa na anemones na teku tare da wasu nau'in, kamar yadda ake zama tare da kifin kifi (Amphiprion ocellaris), ba shi da kariya daga guba na anemone na teku kuma yana rayuwa a cikin farfajiyarta, ban da wasu nau'ikan jatan lande.

Abincin anemone na teku

Duk da bayyanar tsirrai 'marasa lahani', ana ɗaukar su dabbobi kuma ciyar da ƙananan kifi, molluscs da crustaceans. A cikin wannan tsari, suna 'kama su', suna sanya guba ta cikin tabarau, wanda ke gurɓata ƙusoshin sannan ya kai su bakinsu, wanda shine madaidaicin madaidaicin da ke aiki azaman dubura.

Don haka, a cikin akwatin kifaye, ya zama dole a yi nazarin jinsin kuma a san cewa anemone mai farautar ƙananan dabbobin da ba sa rayuwa tare da shi. Dubi ƙarin nasihu a cikin post ɗin da ke bayanin dalilin da yasa kifin kifin ya mutu.

Haihuwar anemones na teku

Wasu nau'ikan hermaphrodites ne wasu kuma suna da jinsi daban. Haihuwar anemone na teku na iya zama na jima'i ko na jima'i, dangane da nau'in. Duk maniyyi, a yanayin maza, da kwai ana fitar da su ta baki.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Anemone na teku: halaye na gaba ɗaya,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.