Wadatacce
- 1. Tunanin cewa kyanwa kamar kare ne
- 2. Sakaci da karatun karen
- 3. Yarda da kyanwa
- 4. Kada ku yi wa allurar rigakafi ko tsutsa
- 5. Rashin la’akari da yuwuwar haifuwar kyanwa ko kyanwa
- 6. Kada a guji cin gashi a cikin kuliyoyi da wannan matsalar.
- 7. Yawan kiba a cikin kyanwa
Kun yanke shawara rungumi cat a gidanka? Taya murna! Baya ga kasancewa dabbobi masu ƙauna da nishaɗi, waɗanda za su faranta muku rai sosai, kuliyoyi dabbobi ne masu tsafta, ba kwa buƙatar yawo kuma suna daidaita sosai da rayuwar gida.
Kodayake kuliyoyi dabbobi ne masu sauƙin sauƙaƙe don kiyayewa da kulawa, yana da mahimmanci a san wasu kurakurai na yau da kullun yayin kula da maciji don guje wa halayen da ba a so. Kwararren Dabba zai bayyana muku abin da 7 Yawancin Kuskuren Mallakar Cat.
1. Tunanin cewa kyanwa kamar kare ne
Ba kamar karnuka ba, kuliyoyi cikin daji mafarauta ne kaɗai kuma, ko da yake suna iya kafa ƙungiyoyin zamantakewa tare da tsarin da aka ayyana, gaba ɗaya suna mafi zaman kansa fiye da karnuka.
A saboda wannan dalili, kodayake akwai kyanwa masu ƙauna fiye da wasu karnuka, idan kuna neman dabbar da ke da aminci da ke nuna ƙauna da biyayya mara iyaka, kyanwa ba zaɓin da ya dace ba. An fi so a yi riko da kare don guje wa jin kunya da takaici.
A gefe guda, lokacin da kyanwa ke neman abokantaka da soyayyar majiɓinta, yana nufin cewa da gaske tana son wannan kulawa kuma tana jin daɗi da ita. Wannan fasalin wani abu ne da masu mallakar kyanwa ke yabawa sosai.
2. Sakaci da karatun karen
Cats suna da wuyar horarwa fiye da karnuka. Ƙirƙiri haɗin gwiwa tare da dabba yana da mahimmanci kuma don wannan yana da mahimmanci cewa kyanwa tana ganin malamin a matsayin wani abu mai kyau kuma ya danganta kasancewar sa da yanayi mai daɗi.
A lokuta da yawa, yin amfani da ma'anar matsayi da karnuka ke da shi, don samun kare mai ilimi da daidaituwa ya isa ya ba da umarni na gaskiya, mai daidaituwa da sauƙi. Cats, a gefe guda, suna buƙatar "cin nasara".
Yin wasa tare da shi akai -akai, gyara lokacin da ya aikata abin da ba daidai ba tare da bayyanannun umarni kuma ba tare da yin amfani da tashin hankali ba, yana da mahimmanci! Cats kuma suna ba da amsa da kyau ga horo mai kyau, kodayake ba shi da sauƙi kamar karnuka.
3. Yarda da kyanwa
Daya daga cikin kurakuran da aka saba yi shine dauko cat da wuri. Wani lokaci, ana ɗaukar su ba da daɗewa ba bayan haihuwa, lokacin da manufa zata kasance bayan yaye, wanda yakamata ya faru ta halitta (ba kafin wata ɗaya na rayuwa ba).
Ko da kula da duk abubuwan da ake buƙata da samar da isasshen abinci (akwai madara ta musamman don ciyar da kittens) koyaushe yana da fa'ida ga lafiyar dabbar ta kasance tare da mahaifiya a duk lokacin shayarwa. Baya ga zama mafi kyau a cikin abubuwan da suka shafi abinci mai gina jiki, tare da uwa da 'yan uwan ne cat ke koyan duk halaye hankula na jinsin.
A gefe guda, ba za mu iya mantawa da mahimmancin lokacin zamantakewa na waɗannan dabbobin, wanda ke faruwa tsakanin makonni 2 zuwa 7 na rayuwa[1][2]. A saboda wannan dalili, yana da mahimmanci cewa a cikin wannan lokacin an gabatar da abubuwan motsa jiki waɗanda cat zai rayu a duk rayuwarsa don kada daga baya ya gane su a matsayin sabo kuma wani abu mai haɗari.
Kamar yadda lokacin rigakafin bai ƙare ba, ba yana nufin cewa zai zama "kumburin kumfa", an ware shi daga duniya kuma ba za ku iya gayyatar mutane ko wasu dabbobi zuwa gidan ku ba.
Idan wasu dabbobin sun zo gidanka yayin da kyanwa ta zama yar kyanwa, muhimmin abu shine tabbatar da cewa ba su da tashin hankali, ba su da lafiya kuma an yi musu allurar rigakafin cutar.
4. Kada ku yi wa allurar rigakafi ko tsutsa
Wani babban kuskuren da aka saba da shi yayin kula da kyanwa ba ya ba da ingantaccen kulawar dabbobi da yake buƙata, saboda yana tunanin tunda bai bar gidan ba kuma yana cin abinci na musamman ne kawai, ba zai iya samun cututtuka ba ko kuma ya sami ƙwayoyin cuta.
Kodayake gaskiya ne ta hanyar rashin samun samun damar waje yana da wahala a sha wahala daga cututtuka masu yaɗuwa, ba ma zai yiwu ba! A saboda wannan dalili, ya zama dole a hana!
A bayyane yake, haɗarin kyanwa da ke zaune a gida ba ɗaya yake da na dabbar da ke da damar zuwa waje ba, kuma saboda wannan dalili akwai takamaiman ƙa'idodin allurar rigakafi ga kowane yanayi. Sabili da haka, yana da matukar mahimmanci ku tuntubi likitan dabbobi wanda ke bayyana shirin allurar rigakafi gwargwadon halayen dabba da salon rayuwarsa.
Dangane da tsutsotsi na waje (sama da duka akan ƙura da kaska) da tsutsotsi na ciki (don ƙwayoyin cuta na hanji), yana da kyau a deworm cikin gida kowane watanni 3 da kuma amfani da ƙura da kayan ƙamshi a kowane wata, musamman a cikin watannin rani. Nemo ƙarin bayani game da tsutsotsi a cikin kuliyoyi a cikin labarinmu akan wannan batun.
5. Rashin la’akari da yuwuwar haifuwar kyanwa ko kyanwa
Lokacin kiwo na waɗannan dabbobin na iya kawo wasu halaye marasa daɗi ga masu kula, ban da wasu haɗari ga lafiyar ƙanana. Wannan lokacin yana faruwa a cikin bazara-bazara, lokacin da kuliyoyin mata (dabbobin polyestric na yanayi) suna da zafi kusan tsawon mako guda, tare da tazarar mako ɗaya zuwa biyu.
A wannan lokacin, maza da yawa suna ƙoƙarin yin hakan tsere idan sun lura cewa akwai kyanwa kusa da zafi kuma tana iya nuna kanta m tare da sauran maza, wanda zai iya haifar da faɗa wanda zai iya haifar da mummunan sakamako. A matsayinka na yau da kullun, simintin gyare -gyare yana rage wannan halayen da haɗarin da ke tattare da shi.
Cats da ke da damar zuwa waje dole ne a haifa. In ba haka ba, mai yiyuwa ne a cikin ɗan gajeren lokaci za ku sami zuriya mai yawa kamar wanda ba a so.
Bugu da ƙari, haifuwa na iya hana cuta (kamar ciwace -ciwacen mahaifa ko ovaries, alal misali) kuma yana taimakawa don gujewa matsalolin ɗabi'a kamar yiwa yankin alama da fitsari.
6. Kada a guji cin gashi a cikin kuliyoyi da wannan matsalar.
Gabaɗaya, ba a yin kurakurai da yawa idan ana maganar ciyar da kyanwa, amma ɗaya daga cikin kurakuran shine rashin amfani da takamaiman samfurin don gujewa samuwar kuliyoyi. bulo bukukuwa a cikin ciki na cats.
Kamar yadda muka yi bayani a cikin labarinmu akan ƙwallon ƙwallo a cikin kuliyoyi, felines dabbobi ne masu tsafta kuma suna iya cin gashi mai yawa wanda a wasu lokuta na iya haifar da samuwar ƙwallon gashi amai da gudawa.
Abin farin ciki, akwai samfuran da ake samu a cibiyoyin dabbobi da kantuna na musamman, yawancinsu tushen malt, waɗanda ke taimakawa sosai wajen hana wannan matsalar. A zahirin gaskiya, akwai riga takamaiman kayan abinci don hana matsalolin da ke haifar da ƙwallon ƙafa kuma galibi likitocin dabbobi suna ba da shawarar su ga kuliyoyin da ke da wannan matsalar.
7. Yawan kiba a cikin kyanwa
Wani babban kuskuren da wasu masu kyanwa ke yi ba sarrafa nauyi daga cikinsu, musamman a cikin dabbobi haifuwa. Dabbobin da ke fama da cutar sun fi yin kiba saboda dalilai na hormonal, don haka ana ba da shawarar cewa kuliyoyin da ba su mutu ba su ci abincin da ya dace ko abinci.
Ko ta yaya, koda kuna amfani da rabon "haske", dole ne ku bi adadin da mai ƙera ya ba da shawarar. Ko da yake abinci ne mai ƙarancin kalori, idan cat ya ci gaba da cin abincin da ba a sarrafa shi, zai ci gaba da yin nauyi.
Idan kuna son ƙarin sani game da kiba a cikin kuliyoyi, muna ba da shawarar ku karanta labarinmu kan kiba a cikin kuliyoyi.