Wadatacce
- 1. Ba miƙa madadin
- 2. Yin ihu ko cin zarafin jiki
- 3. Tilasta masa ya shaka najasa ko fitsarinsa
- 4. Kasance mai sabawa juna
- 5. Gyara latti
Tsarin kiwon dabba yana da wahala, don haka yana buƙatar haƙuri da nutsuwa da yawa don sanya shi mafi sauƙi a gare ku kuma, ba shakka, don kyanwar ku. Yana da kyau cewa bayan aiki mai wahala, za ku sami ƙarancin haƙuri lokacin da kuka sami abin da aka lalata a gida ko kuma lokacin da ba za ku iya yin bacci ba saboda albarkatun ku na dare.
A cikin wannan labarin daga PeritoAnimal, muna gabatar da kura -kurai 5 da aka saba gani yayin tsawatawa kyanwa domin ku guji su kuma ku fi fahimtar cat ɗin ku. Irin wannan yanayin na iya haifar da fushin da bai dace ba da ɗabi'ar da ba ta dace ba ga dabbar da ba ta warware komai saboda gaba ɗaya ba a iya fahimta da dabbar (kuma tana iya haifar da ci gaban matsalolin ɗabi'a na dogon lokaci!).
1. Ba miƙa madadin
Rashin fahimtar ɗabi'ar dabbar ta yiwu yana ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da rikici a cikin gidaje da yawa. Sau da yawa akwai tsammanin da ba daidai ba game da yadda ya kamata ya nuna hali, da kuma rashin fahimtar muhimman bukatunsa. Misalin wannan ba ya ƙyale kyanwa ta yi karko ko huci a kan wani abu da ke damun su, kamar yadda kyanwa ke buƙatar tanka da sadarwa. Sabanin haka, dabbar da ba ta haɓaka da yawa daga cikin waɗannan ɗabi'un da aka saba da irin su a bayyane yana nuna cewa wani abu bai dace da shi ba.
Ƙoƙarin dakatar da wannan halin da ake tsammani yana ɓata rai ta hanyar hukunci kamar ba shi damar ci ko numfashi. Sakamakon haka, cat zai ji damuwa kuma zai yi ƙoƙarin yin waɗannan halayen ba daidai ba, ƙin kayan daki, alal misali. Wannan yasa ya zama dole sake ilimantar da dabbar don ta jagoranci waɗannan halayen ta hanya mai kyau a gare ku da shi. Ta bin misalin da ya gabata, samun masarrafa da juyar da wannan ɗabi'a zuwa wannan ɓangaren. Dubi wannan labarin don samar wa cat ɗin ku da wadatar muhalli wanda ya dace da kuliyoyi.
Hakanan, lokacin da akwai halaye irin su wuce gona da iri, yin alama mai yawa, wuce gona da iri, da dai sauransu, akwai wani dalili a bayan wannan wanda ke buƙatar samun wuri don inganta lafiyar kyanwar ku wanda ba za ku same ta ta tsawata masa ba.
2. Yin ihu ko cin zarafin jiki
Mafi yawan lokuta inda aka tsawata wa cat ba daidai ba ne, kamar yadda yake kasa fahimtar dalilin fushin ku ko abin da zai iya yi don kaucewa hakan. Wannan yana nufin cewa cat ya rikice kuma ya danganta wannan mummunan ƙwarewar tare da ku. Sakamakon haka, irin waɗannan abubuwan mara kyau suna lalata dangantakar ku a sarari, kamar yadda kyanwar ku za ta fara samun amsa mai ban tsoro a duk lokacin da ta gan ku, yana hana samuwar haɗin gwiwa bisa dogaro da fahimta.
Idan kuna mamakin yadda ake tsawatawa cat ba tare da kururuwa ba, kuna buƙatar ku sani cewa, lokacin koyar da kyanwa, yana da matukar mahimmanci ku kasance masu dabara kuma ku guji haifar da mummunan motsin zuciyar da zata iya hulɗa da ku. Don haka maimakon tsawatarwa, ya kamata ku kasance hana cat daga yin abubuwan da basu dace ba da kuma juyar da su ta hanya madaidaiciya. Ka tuna cewa ƙarfafawa mai kyau koyaushe yana da fifiko ga ƙarfafawa mara kyau. Abin da ya sa zaɓin ƙarfafawa mara kyau shine ɗayan manyan kurakurai lokacin tsawatawa cat.
3. Tilasta masa ya shaka najasa ko fitsarinsa
Bin layin da ke sama, akwai imani cewa ya zama dole a nuna wa cat ɗin najasar da/ko fitsarin ku don ya fahimci cewa ba kwa son ya yi wannan a wurin da bai dace ba. Ba lallai ba ne a faɗi, irin wannan tsawatarwa ya yi nisa da ƙirƙirar tsarin ilmantarwa don ilimantar da ku yadda za ku yi abubuwan da ake buƙata a cikin sandbox ɗin ku. Saboda haka wannan aikin shine a tsoratarwa ba dole ba.
Hakanan, gano dalilin da yasa cat ɗin ku baya gyara ta da kyau shima ya zama dole. Mai yiyuwa ne, alal misali, fitsarin da ke kan tiren saboda matsin lamba, ko kuma bai koyi daidai inda banɗaki yake ba. A cikin wannan labarin, muna nuna abubuwan da ke haifar da wannan ɗabi'a: me yasa katsina baya amfani da kwandon shara.
4. Kasance mai sabawa juna
Lokacin kiwon kyanwa, yana da matukar muhimmanci mai koyarwa ko mai kula ya kasance daidai da yadda suke aiki. Menene hakan ke nufi? Da wannan muna nufin cewa ba za ku iya tsawata wa kyanwa don wani abu da kuke ba shi izinin yin wani lokaci. Misali, idan ba kwa son ya hau kan teburin, kada ku bari ya hau. Idan kuna halatta a wasu lokuta, ko kuma idan wani a cikin dangin ku ya ba ku damar fitowa, kyanwar ku ba za ta fahimci cewa akwai dalili da tasiri tsakanin aikin ku da martanin ku, wanda zai bar ku cikin rudani da rashin tsaro saboda ba za ku iya fahimta da hasashen halayenku ba. Wannan kuma yana nufin kasancewa mai daidaituwa wajen ɗaga kyanwa tun lokacin da ta zama ɗan kyanwa, don kada ku ƙyale ta ta yi abin da ba ku so ta yi a matsayin manya, don haka kada ku rikita ta.
5. Gyara latti
A ƙarshe, ɗaya daga cikin kuskuren da yawancin masu mallakar ke yi lokacin da suke son ilmantar da kyanwarsu na ƙoƙarin gyara su bayan sun yi wani abin da ake ganin bai dace ba. Misali, tsawata wa kyanwa idan kun dawo gida ku ga ya yi rikici. A cikin wannan yanayin, gwargwadon yadda kuka fahimci abin da wannan tsawatarwar take, cat ɗin ku kawai kasa fahimtar dalilin fushin ku kuma zai fara jin rashin tsaro tare da ku.
Har ila yau, samar da ingantaccen muhallin da ya dace, kasancewa daidai da daidaituwa wajen ɗaga kyanwar ku, da zaɓar ingantaccen ƙarfafawa zai zama mabuɗin nasara. Koyaya, ba duk kuliyoyi bane suke koya daidai da sauri, don haka kuna buƙatar yin haƙuri.
Idan kun ji daɗin wannan labarin, kar ku rasa wannan bidiyon game da abubuwa 15 da bai kamata ku yi da cat ba: